Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

ชื่อกระทู้: วิธีพิมพ์รายงานแบบตาราง ที่ไม่มีแถบสี

yimlek
    Guest

วิธีพิมพ์รายงานแบบตาราง ที่ไม่มีแถบสี

1.รบกวนขอทราบวิธีการตั้งค่า การพิมพ์แบบตาราง (grid report) ที่ไม่มีแถบสี ด้วยครับ
    ใน stye sheets เลือกดูแล้ว มีแต่แบบแถบสีอย่างเดียว ไม่มี style โปร่งใส ต้องการใช้ออกรายงานทาง printer dotmatrix ครับ
    เลยไม่ต้องการแถบสี

2. ในคำสั่่ง design report เข้าไปที่ format report ผมต้องการตั้ง setting format report ใหม่ มีการตั้งชื่อใหม่ แต่โปรแกรมไม่ยอมจำค่า setting ตั้งใหม่ ขอวิธี save ค่าแบบถาวรด้วยครับ (ตัวโปรแกรม เก็บที่ drive C: ส่วน ข้อมูล เก็บ drive D: ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่)

3. มีวิธีเพิ่มรายละเอียด filed สินค้า มากกว่า 1 บรรทัด ได้หรือไม่ เพราะว่า เคยทำแล้ว โปรแรกมไม่ยอมให้เพิ่ม ตัดข้อความส่วนเกิน ทิ้งไป

4.ในการกรอกข้อมูลเลขที่ใบกำกับภาษีซื้อ อยากให้กรอกข้อมมูลได้มากกว่าเดิม (ปัจจุบันได้แค่ 10 ตัวอักษร ) ทำให้เก็บข้อมูลเลขที่ใบกำกับภาษี ไมตรงกับความเป็นจริง

ขอบคุณครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: วิธีพิมพ์รายงานแบบตาราง ที่ไม่มีแถบสี

1.รบกวนขอทราบวิธีการตั้งค่า การพิมพ์แบบตาราง (grid report) ที่ไม่มีแถบสี ด้วยครับ
    ใน stye sheets เลือกดูแล้ว มีแต่แบบแถบสีอย่างเดียว ไม่มี style โปร่งใส ต้องการใช้ออกรายงานทาง printer dotmatrix ครับ
    เลยไม่ต้องการแถบสี
    แก้ไขได้ตาม Link นี้ครับ

http://www.businesssoft.com/support/kb/article/AA-00986

2. ในคำสั่่ง design report เข้าไปที่ format report ผมต้องการตั้ง setting format report ใหม่ มีการตั้งชื่อใหม่ แต่โปรแกรมไม่ยอมจำค่า setting ตั้งใหม่ ขอวิธี save ค่าแบบถาวรด้วยครับ (ตัวโปรแกรม เก็บที่ drive C: ส่วน ข้อมูล เก็บ drive D: ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่)
    โปรแกรมจะจัดรูปแบบไว้แล้วครับ ตามที่แนะนำไปข้างต้น และจะมีผลกับทุกรายงานให้โดยอัตโนมัติครับ

3. มีวิธีเพิ่มรายละเอียด filed สินค้า มากกว่า 1 บรรทัด ได้หรือไม่ เพราะว่า เคยทำแล้ว โปรแรกมไม่ยอมให้เพิ่ม ตัดข้อความส่วนเกิน ทิ้งไป
    ทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ

http://businesssoft.com/support/kb/article/AA-00987

yimlek
    Guest

Re: วิธีพิมพ์รายงานแบบตาราง ที่ไม่มีแถบสี

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Krit อ่านข้อความ
    แก้ไขได้ตาม Link นี้ครับ

http://www.businesssoft.com/support/kb/article/AA-00986

โปรแกรมจะจัดรูปแบบไว้แล้วครับ ตามที่แนะนำไปข้างต้น และจะมีผลกับทุกรายงานให้โดยอัตโนมัติครับ

ทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ

http://businesssoft.com/support/kb/article/AA-00987

มีคำถามอีกครับ คือในเครื่องผม ตอนเลือกแถบ style sheet ไม่มี tranparent ครับ เป็นแถบว่างๆ จะต้องเพิ่มเติมอย่างไรครับ
    ตรงนี้ เคยตั้งต่าไปแล้ว แต่ไม่มีผลครับ ถ้าต้องการให้เห็น ค่า builtin ต้องทำอย่างไร

สถานที่

ถ้าไม่มีตามที่แจ้งไป น่าจะเป็นที่เวอร์ชั่นครับ ลองอัพเดทโปรแกรมตัวล่าสุดดูครับ

http://www.businesssoft.com/bs/file_...cc32_setup.exe

yimlek
    Guest

รบกวนอีกคครั้งครับ ผม update ตาม link ที่ให้มาแล้วเป็น build ล่าสุด 3533 แล้ว ก็ไม่มี ค่า tranparent (built in) เป็น tap ว่างเหมือนเดิม
    ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับ การ update แบบกระโดดข้ามหรือไม่ เพราะผม ไม่ได้ update ต่อเนื่องในแต่ละ build ครับ
    ขอทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yimlek อ่านข้อความ
    รบกวนอีกคครั้งครับ ผม update ตาม link ที่ให้มาแล้วเป็น build ล่าสุด 3533 แล้ว ก็ไม่มี ค่า tranparent (built in) เป็น tap ว่างเหมือนเดิม
    ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับ การ update แบบกระโดดข้ามหรือไม่ เพราะผม ไม่ได้ update ต่อเนื่องในแต่ละ build ครับ
    ขอทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ
    ไม่เกี่ยวกับการอัพเดทครับ น่าจะเกิดจากสาเหตุอื่น คุณ yimlek พอส่งจะภาพหน้าจอให้ดูได้หรือไม่ครับ

สำหรับวิธีแก้ไขตอนนี้ ให้สร้าง StyleSheet ใหม่ แล้วกำหนดสี (Color) เป็น White ครับ ส่วน Font ให้กำหนดสีเป็น Black ทั้งหมดครับ (ตามรูป)

Name:  2015-03-18_20-24-31.png
Views: 538
Size:  55.2 KB

yimlek
    Guest

ทดลองทำตามที่ แจ้งไว้เรียบร้อยครับ ปัญหาเหมือนเดิมคือ โปรแกรม ไม่จำค่าที่ save ไว้
    ผมได้ทำตามที่บอกไว้ ตั้งค่า style sheets ใหม่ พร้อมทั้งกำหนดสีและ font ใหม่ เมื่อกด apply แล้ว โปรแกรมจะไปที่หน้าจอหลัก พอคลิกที่ คำสั่ง

format report ก็จะไปยัง ค่า default เดิม ของโปรแกรม ค่า style sheets ที่ตั้งไว้หายหมดครับ ตามรูปที่แนบ รูป1 เป็นรูป ที่ตั้งเรียบร้อยแล้ว Name:  ก่อนsaveค่า.jpg
Views: 543
Size:  102.1 KB

ส่วนรูปที่ 2 หลังจาก กด apply ok แล้ว สั่ง format report เพื่อดูค่าที่ตั้่งไว้ ก็ไม่มีค่าเดิมครับ
    Name:  หลังsaveค่า.jpg
Views: 572
Size:  99.6 KB

มีวิธีทีีจะทำให้โปรแกรมจำค่า ที่คั้งไว้ หรือเปล่าครับ ขอวิธีแก้ไขด้วยครับ

สถานที่

ลองตรวจสอบเวอร์ชั่นดูอีกครั้งครับ ถ้าเป็นเวอร์ชั่นเก่าจะแก้ไขฟอร์มไม่ได้ครับ โดยให้เรียกโปรแกรมแล้วไปที่ File > แสดงจำนวนของข้อมูล ครับ

Name:  20-3-2558 10-21-00.jpg
Views: 591
Size:  83.3 KB

yimlek
    Guest

เช็คแล้ว โปรแกรมเป็นเวอร์ชั่น ล่าสุดครับ มีจุดสังเกต คือ ที่ directory ของแฟ้มข้อมูล เครื่องผมจะอยู่ใมน drive D: ซึ่งตอนตั้งค่าครั่งแรก การเก็บ่ข้อมูล
    อยู่ใน drive D: ครับ ส่วนตัวโปรแกม ecacc อยู่ใน drive C: ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่
    แต่ถ้าจะย้ายข้อมูลลงมา drive C: ไม่สามารถทำได้ เนื่องจากเนื้อที่ใน harddisk ไม่พอ ถึ่งต้องตั้งข้อมูลแรกเริ่มอยู่ใน drive D: ครับ
    (ตามรูปที่แนบครับ)Name:  จำนวนข้อมูล.jpg
Views: 539
Size:  63.0 KB

หวังว่าคงไม่ต้องถึงข้้น uninstall โปรแกรมแล้วลงใหม่นะครับ (แผ่น secure ผมไม่แน่ใจ่าจะใช้งานได้หรือเปล่า เป็นแผ่น disk ครับ ไม่ใช้ flash drive)

สถานที่

ข้อมูลกับโปรแกรมแยกกันคนละไดรฟ์ไม่มีปัญหาครับ ปัญหาน่าจะเป็นที่ตัว Windows มากกว่าครับ ไม่น่าจะใช่โปรแกรม ลองดูตำแหน่งของ Temp File ของ Windows ว่าปกติหรือไม่ครับ โดยไปที่ System Properties แล้วดูตำแหน่งของ Temp และ TMP ซึ่งโปรแกรมจะใช้ตำแหน่งนี้ในการกำหนดค่าต่างๆ ถ้าไม่สามารถเขียนไฟล์ไปในโฟลเดอร์ทั้งสองได้ก็จะไม่จำค่าให้ครับ

ลองดูวิธีการปรับ Temp ตาม Link นี้ครับ

http://businesssoft.com/support/kb/a...n-module-.html

Page 1 of 2 12 LastLast