Results 1 to 8 of 8

ชื่อกระทู้: พิมพ์รายงานภาษีซื้อ-ขาย ทั้งปี ให้สรุปยอดเป็นเดือน ๆ ได้หรือไม่ครับ

Member

พิมพ์รายงานภาษีซื้อ-ขาย ทั้งปี ให้สรุปยอดเป็นเดือน ๆ ได้หรือไม่ครับ

ยุคโลกร้อน เลยไม่ได้พิมพ์รายงานภาษีออกมาในรูปแบบ A4 แค่เก็บข้อมูลไว้ในเครื่อง มีเหตุต้องพิมพ์รายงานภาษีซื้อ-ขาย ทั้งปี แต่ต้องมานั่งสั่งให้พิมพ์ที่ละเดือน (ต้องนั่งเฝ้าเครื่อง) มีวิธีทำให้สรุปยอดเป็นเดือน ๆ ได้หรือไม่ครับ โดยที่สั่งพิมพ์ที่เดียวทั้งปี (1/1/53-31/12/54)

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: พิมพ์รายงานภาษีซื้อ-ขาย ทั้งปี ให้สรุปยอดเป็นเดือน ๆ ได้หรือไม่ครับ

ลองสั่งพิมพ์รายงานแบบตารางดูครับ กำหนดวันที่ตั้งแต่ 01/01/2554 - 31/12/2554 แล้ว v ตรงช่องวันที่ เลือก Custom จากนั้นกำหนดช่วงวันที่ที่ต้องการพิมพ์ได้เลยครับ

สมมุติว่าคุณต้องการพิมพ์เดือน พ.ค. 54 ก็ให้กำหนดเงื่อนไขเป็น
    ิำbetween [เลือกวันที่เริ่มต้น] and [เลือกวันที่สิ้นสุด]

แล้วสั่งพิมพ์ออกมาได้เลย

แต่ผมอยากแนะนำให้พิมพ์รายงานเก็บเป็น PDF จะสะดวกกว่าครับ ผมจะโพสเพิ่มเติมไว้ในส่วนแนะนำโปรแกรมไว้ให้ว่าโปรแกรมที่พิมพ์รายงานเป็น PDF ที่น่าสนใจมีโปรแกรมอะไรบ้างครับ

Name:  20120608_2.jpg
Views: 1647
Size:  106.4 KB

Member

Re: พิมพ์รายงานภาษีซื้อ-ขาย ทั้งปี ให้สรุปยอดเป็นเดือน ๆ ได้หรือไม่ครับ

มันก็ยังคงต้องพิมพ์ทีละเดือนหรือเปล่าครับ เพราะหากพิมพ์แบบตาราง แล้วต้องกำหนดรูปแบบในการพิมพ์ เหมือนว่ายังไงก็ต้องพิมพ์แบบทีละเดือนอยู่ดี ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ เพราะปัญหาอยู่ที่ว่าจะพิมพ์รายงานซื้อ-ขาย ส่งให้ทางสรรพากรตรวจ พอสั่งพิมพ์ทั้งปี ยอดซื้อขายที่ออกมามันก็รวมยอดให้ทั้งปีเลย

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

ถ้าความต้องการที่คุณ picpor อธิบายมานั้น ไม่สามารถจับเป็นกลุ่มแยกเป็นแต่ละเดือนได้ครับ แต่ถ้าต้องการยอดสรุปของรายการซื้อและขายของทั้งปี เฉพาะของแต่ละเดือน ลองดูรายงาน "สรุปยอดขายในแต่ละเดือน" จากโปรแกรมขายสินค้าและออกใบกำกับ (BI) และรายการ "สรุปยอดซื้อในแต่ละเดือน" จากโปรแกรมซื้อสินค้า ดูอีกครั้งครับว่าตรงกับความต้องการหรือไม่