Results 1 to 7 of 7

ชื่อกระทู้: ได้รับ credit note มา ต้องบันทึกยังไงครับ

Senior Member

ได้รับ credit note มา ต้องบันทึกยังไงครับ

ผู้ขายออกบิลมา 120 ชิ้น
    แต่ส่งของมา 100 ชิ้น ขาดไป 20 ชิ้น
    ผู้ขายไม่ออกบิลใหม่ แต่ใช้การออก credit note

ผมต้องบันทึกยังไงครับ
    ใน "ซื้อสินค้า" ผมบันทึกแบบ "ส่งคืนสินค้า" แบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ

แล้วทำยังไงให้ credit note นี้ไปอยู่ใน "ภาษีซื้อ" ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย veerajun : 08-01-2019 เมื่อ 12:47

Re: ได้รับ credit note มา ต้องบันทึกยังไงครับ

ทำให้อยู่ใน "ภาษีซื้อ" ได้แล้วครับ
    ต้อง "นำข้อมูลมาประมวลผลใหม่" ก่อน

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: ได้รับ credit note มา ต้องบันทึกยังไงครับ

รับทราบครับ

มีปัญหาครับ

ในใบ "ส่งคืนสินค้า"
    เลขที่ใบส่งคืนจะต้องเป็น PR....... ที่โปรแกรม ecacc บังคับไว้
    แล้วเลขที่ "credit note" ของผู้ขายไม่จำเป็นต้องใส่หรือครับ
    ใส่แต่เลข "ใบกำกับภาษีเดิม" ก็พอหรือครับ

อีกเรื่องคือ การค้นหาใบส่งคืนสินค้าทำยังไงครับ
    ทำไมถึงป้อนเลขที่แล้วสั่งพิมพ์เลยไม่ได้
    ทำไมต้องเข้าไปในหน้าที่รวมใบสั่งซื้อ, การซื้อ และการคืนทั้งหมดไว้ ซึ่งมีไม่รู้กี่พันรายการ
    แล้วพอเลือกรหัสผู้ขายโดยไม่ได้ใส่เลขที่ใบส่งคืนสินค้าก็ไม่ได้อีก
    ทำไมจะต้องป้อนทั้งรหัสผู้ขาย และเลขที่ใบส่งคืนสินค้า
    ถ้าผมจำเลขที่ไม่ได้ ซึ่งก็จำไม่ได้แน่นอน ก็ต้องไล่หาด้วยมือ

แล้วทำไมเมนูบอก "พิมพ์ใบส่งคืนสินค้า" แต่มีใบสั่งซื้อ และเลขที่ใบกำกับภาษีซื้อมาด้วย
    ปีนึงผมมีการคืนสินค้าแค่ 4 5 ครั้ง แต่รายการที่ไม่เกี่ยวแสดงออกมาด้วยเป็นพันรายการ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

การค้นหาใบส่งคืนสินค้าทำยังไงครับ
    ทำไมถึงป้อนเลขที่แล้วสั่งพิมพ์เลยไม่ได้
    เลขที่ใบกำกับในโปรแกรมซื้อเป็นเลขที่ที่ผู้ขายเป็นผู้ออกให้ และเป็นไปได้ที่ผู้ขายรายอื่นจะออกเลขใบกำกับซ้ำกัน (มีเลขใบกำกับเหมือนกัน) ดังนั้นการค้นหาจำเป็นจะระบุ รหัสผู้ขาย + เลขที่ใบกำกับ

แล้วทำไมเมนูบอก "พิมพ์ใบส่งคืนสินค้า" แต่มีใบสั่งซื้อ และเลขที่ใบกำกับภาษีซื้อมาด้วย
    ปีนึงผมมีการคืนสินค้าแค่ 4 5 ครั้ง แต่รายการที่ไม่เกี่ยวแสดงออกมาด้วยเป็นพันรายการ
    แจ้งทางฝ่ายพัฒนาโปรแกรมให้ปรับปรุงจุดนี้ให้ครับ

งั้นให้หาจาก รหัสผู้ขาย อย่างเดียวสิครับ
    ป้อนรหัสผู้ขายแล้วใบส่งคืนสินค้าทุกใบของเจ้านี้ลิสต์ออกมาให้เห็น
    เพราะไม่มีทางที่จะมีใครจำเลขที่ใบส่งคืนสินค้าได้

อีกอย่าง เลขที่ใบส่งคืนสินค้า ที่ผมหมายถึง มันเป็นเลขที่ออกจาก ecacc นะครับ ขึ้นต้นด้วย PR
    ไม่ใช่เลขจากผู้ขาย เพราะ ecacc ไม่ให้ใส่เลขที่ของผู้ขาย (งงมากกกกกกกกกกกก)
    มันจะซ้ำได้ยังไงครับ ในรายงานภาษีซื้อก็เป็นเลข PR ไม่ใช่เลขของผู้ขาย