Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 21 to 25 of 25

ชื่อกระทู้: รายการบันทึกขาย มีในหน้า Billing แต่ไม่มีบันทึกในส่วนสินค้าคงคลัง ครับ

siwapat
    Guest

Re: รายการบันทึกขาย มีในหน้า Billing แต่ไม่มีบันทึกในส่วนสินค้าคงคลัง ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Krit อ่านข้อความ
    จากปัญหาที่แจ้งมา ที่ดูจากข้อมูลที่ส่งมาให้ปัญหาน่าจะเกิดตามนี้ครับ
    1. ตอนบันทึกรายการขายจาก BI มาที่ IC ไม่ครบ ปัญหาเกิดจากแฟ้ม IC มีปัญหา แก้ไขโดยการแก้ไขแฟ้มที่เสียหาย และ ประมวลผลใหม่ในโปรแกรม IC กับ BI
    2. เมื่อแก้ไขและทำการบันทึกใหม่จากโปรแกรม BI จำนวนสินค้าที่ตัดสต็อกไม่ตรงกันระหว่าง BI กับ IC เนื่องมาจาก มีรายการสินค้าที่เสียหายตามข้อ 1 ค้างอยู่ และโปรแกรมไม่ได้ลบรายการนั้นออกไป สมมุติว่าเป็นเลขใบกำกับ A123 ถ้าเราลบใบกำกับ A123 จาก BI ใบกำกับนี้ควรจะหายไปจาก IC ด้วย แต่ปรากฏว่ารายการนี้จะไม่หายไปจาก IC แต่จะค้างอยู่ เมื่อทำการบันทึกใบกำกับ A123 จาก BI อีกครั้ง ก็จะเกิดรายการจาก A123 ซ้ำใน IC ซึ่งจะมีผลทำให้จำนวนสินค้าที่ตัดออกจาก BI กับ IC ไม่ตรงกันครับ
    3. การแก้ไขก็จะเป็นตามที่แนะนำไป คือ ต้องดูรายการสินค้าที่เป็นรายการซ้ำกันและลบออกแบบ Manual ครับ

ทางบริษัทมีบริการ Remote ครับ รบกวนติดต่อทางไลน์ @bsoftservice ครับ

ข้อ 1. นะครับ รายการใน IC ไม่มีค้างครับ
    มันหายไปเลย ไม่มีเลยครับ

เพราะฉะนั้น เมื่อ resubmit A123 ที่ BI อีกครั้ง
    A123 ถึงไปโผล่ใน IC ครับ

โอเค เดี๋ยวผมติดต่อไปทาง LINE ละกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย siwapat : 22-05-2017 เมื่อ 22:00

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: รายการบันทึกขาย มีในหน้า Billing แต่ไม่มีบันทึกในส่วนสินค้าคงคลัง ครับ

กรณีนี้ ให้ลบบิล A123 ใน BI ออกไปก่อนแล้วบันทึก A123 ใน BI ใหม่อีกครั้งครับ เพราะรายการที่หายไปใน IC ตอนที่แฟ้มข้อมูลเสียยังไม่มีการสร้างใน IC ครับ โปรแกรมจึงจะสร้างรายการใน IC ให้ใหม่อีกครั้ง

สำหรับในกรณีที่ลบรายการใบกำกับ A123 ออก แล้วปรากฏว่าจำนวนสินค้าที่ขาย IC กับ BI ยังไม่ตรงกัน หลังจากที่ลบรายการ A123 ใน BI ออกแล้ว ให้ทำการประมวลผลใหม่ใน IC ก่อน เพื่อตรวจสอบว่ารายการขายทั้งสองโปรแกรมตรงกันหรือไม่ ถ้ายังไม่ตรงอย่าพึ่งบันทึก A123 ลงไปใหม่ เพราะอาจจะยังมีรายการบิลที่ผิดปกติคล้าย A123 อีก ก็จะต้องลบบิลใบอื่นออกเพื่อให้ตัวเลขทั้งสองตรงกันครับ จากนั้นจึงบันทึกใบกำกับที่ถูกต้องลงไปใหม่อีกครั้ง

siwapat
    Guest

Name:  S__4415490.jpg
Views: 247
Size:  65.4 KB

ผมเข้าใจว่า concept ของคุณ Krit คือ พยายามให้เคลียให้ BI กับ IC รายการมันตรงกัน
    อันนี้ผมเข้าใจครับ และได้ดำเนินการแล้วครับ

ซึ่งตอนนี้ใน BI กับ IC ผมคิดว่ามันน่าตรงกันแล้วนะครับ
    แต่รบกวนดูตรงกรอบสีแดงในรูปที่ผมแนบมานะครับ ปัญหาผมอยู่ตรงส่วนนี้ครับ มันไม่ตรงครับ

siwapat
    Guest

อ้อแล้วถ้าจะให้ผม ไป ตรวจสอบในหน้า บัญชีพิเศษ/บัญชีคุมสินค้า ใน IC

ขอเรียนว่า ผมไป query ดูแล้ว รายการมันก็ไม่ตรงกันครับ และไม่มีรายการซ้ำใน บัญชีพิเศษ/บัญชีคุมสินค้า ใน IC ครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

ซึ่งตอนนี้ใน BI กับ IC ผมคิดว่ามันน่าตรงกันแล้วนะครับ
    แต่รบกวนดูตรงกรอบสีแดงในรูปที่ผมแนบมานะครับ ปัญหาผมอยู่ตรงส่วนนี้ครับ มันไม่ตรงครับ
    หมายถึงว่า ถ้าดูรายการขายใน BI ก็จะเป็น 10 ชิ้นเท่ากับใน IC แต่ในยอดสะสมกลายเป็น 13 ชิ้น ใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่ เมื่อสั่งทำการประมวลผลตัวเลขควรจะต้องตรงกันครับ เพราะโปรแกรมจะนำรายการจากรายการซื้อขายมาคำนวณ

วิธีทดสอบ ให้สำรองข้อมูลไว่ก่อน จากนั้นให้ทำการแก้ไขยอดสะสมใน IC จาก 13 ให้เป็นศูนย์ แล้วลองสั่งประมวลผลใหม่ ถ้าตัวเลขมาเป็น 13 ชิ้น แสดงว่าน่าจะมีรายการที่มีผลกับสินค้าตัวนี้แน่นอนครับ

Page 3 of 3 FirstFirst 123