Results 1 to 9 of 9

ชื่อกระทู้: เครื่องลูกที่ลง windows 7 หรือ 10 มีอาการหน่วง

siwapat
    Guest

เครื่องลูกที่ลง windows 7 หรือ 10 มีอาการหน่วง

ก่อนหน้านี้ เครื่องลูกทั้งหมดใช้ windows xp ก็ใช้งานได้ตามปกติ รวดเร็วดีครับ

หลังจากที่บริษัทได้มีการอัพเกรด hardware เลยต้องใช้ windows 7 กับเครื่องลูกบางเครื่อง
    แต่เครื่องลูกส่วนใหญ่ยังเป็น windows xp อยู่และทำงานได้ตามปกติ

ปัญหาคือ เครื่องลูกที่ลง windows 7 มีอาการหน่วง (เคยลอง windows 10 ก็เป็นเหมือนกัน)
    คือ โปรแกรมจะมีอาการหน่วง ช้า ในหลายๆ ขั้นตอนการทำงาน เช่น
    - กดเลื่อนขึ้น-ลงเวลาดูรายการในบิล
    - กด F9 เพื่อดูรายการประวัติย้อนหลัง
    - ให้โปรแกรมทำ report ต่างๆ
    - save บิลที่มีรายการสินค้ามากๆ
    ทั้งหมดนี้ ทำช้ากว่าเครื่องลูกที่ลง windows xp มากพอสมควรครับ

ปล.เครื่องแม่ เหมือนเดิมครับ ใช้ windows server 2008

รบกวนปรึกษา ขอคำแนะนำ ครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: เครื่องลูกที่ลง windows 7 หรือ 10 มีอาการหน่วง

ปัญหาเป็นได้ 2 กรณีครับ

1. โปรแกรม Antivirus กำลัง Scan ไฟล์ต่างๆ ในขณะที่เรียกโปรแกรม EASY-ACC อาจจะใช้เวลาพักใหญ่ๆ ความเร็วเครื่องก็จะกลับมาปกติ

2. Windows กำลังทำการอัพเดทอยู่ ในกรณีนี้ สามารถปิดการทำงานของ Windows Update ได้ครับ

http://www.businesssoft.com/blog/?p=2642

siwapat
    Guest

Re: เครื่องลูกที่ลง windows 7 หรือ 10 มีอาการหน่วง

ไม่น่าเกิดจาก 2 สาเหตุข้างต้นนะครับ (แต่ผมก็รีเช็คแล้ว ตามที่แนะนำมาครับ รวมทั้งเช็ค Processes ต่างๆใน Task Manager ก็ปกติครับ)

ต้องขอโทษด้วย ผมอธิบายไม่เครีย คือ เครื่องใช้งานโปรแกรมอื่นๆ (word, excel, acrobat) ได้ตามปกติครับ
    แต่มีปัญหาเฉพาะ ECACC ด้วยอาการตามที่แจ้ง ข้างต้น ครับ

ลูกค้าท่านอื่นๆ มีใครใช้ windows 7 เป็นเครื่องลูก แล้วเครื่องแม่ ใช้ windows อะไรครับ มีปัญหาคล้ายผม บ้างหรือเปล่าครับ

siwapat
    Guest

ซ้ำครับ โทดที

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

โปรแกรม MS Office จะติดตั้งบนฮาร์ดดิสก์ ส่วนโปรแกรม EASY-ACC ได้มีการติดตั้งแบบ Lan เวลาจะเรียกโปรแกรมหรือดูข้อมูลก็จะส่งข้อมูลผ่านสาย Lan อาการที่ช้าให้ลองทดสอบง่ายๆ ครับ โดย Copy ไฟล์ขนาดใหญ่ประมาณสัก 2-4 Gb. จากตัวลูกไปตัวแม่ ว่าความเร็วเป็นอย่างไร กรณีที่ Lan ช้า อาจจะต้องลองปรับค่าใน Antivirus หรือ Firewall ให้ไม่ต้องตรวจสอบโปรแกรม EASY-ACC ก็น่าจะช่วยให้เร็วขึ้นครับ