Results 1 to 4 of 4

ชื่อกระทู้: Map drive แล้วเผลอไปย้ายที่อยู่folder

onnichcha
    Guest

Map drive แล้วเผลอไปย้ายที่อยู่folder

มีคอมแม่ข่าย 1 เครื่อง กับลูกข่ายอีก 4 เครื่องค่ะ

พอดีลงโปรแกรมไว้ในไดร์ฟ D:\Easyacc แล้วทำการ Map drive ไปที่ Z:\
    แล้วเผลอไปจัดระเบียบ Folderที่ Z:\ (เพราะได้ใช้ไดร์ฟZ: ในการส่งไฟล์งานด้วย) คือสร้าง Folderใหม่ขึ้นมาชื่อ Programs แล้วเอาFolder Easyacc ไปใส่ไว้ในFolder Programsค่ะ
    หลังจากนั้นก็เข้าโปรแกรมไม่ได้อีกเลย มันขึ้นคำว่า Protection error 1 (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ) ดิฉันก็เลยdisconnect map drive ที่เครื่องลูกข่ายทั้ง 4 เครื่อง แล้วทำการuninstallออกจากเครื่องแม่ข่าย
    แล้วลงใหม่พร้อมทั้งติดตั้งสิทธิ์สุดท้ายลงไปด้วย ผลปรากฏว่าเข้าหน้า Center ได้ แต่เข้าแต่ละบัญชีไม่ได้ มันขึ้นหน้าต่าง Protection error 1 เหมือนเดิม ดิฉันจึง Restart เครื่อง แต่หลังจาก Restartแล้วก็เข้าโปรแกรมไม่ได้อีกเลย มันถามหา Protection USB ตลอด (แต่สิทธิ์ได้หมดไปแล้วค่ะ) ... ปัญหาดิฉันตอนนี้คือ ถึงจะติดตั้งสิทธิ์การใช้งานไปแล้ว แต่ก็เข้าใช้งานโปรแกรมไม่ได้อยู่ดี

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้เลย ใกล้ถึงวันยื่นภาษีแล้วด้วย

ปล.ดิฉัน backup file ก่อนที่จะเล่นพิเรนไว้แล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Support
    สถานที่
    Business Soft
    ก่อนอื่น คุณ onnichcha คงต้องติดต่อขอเพิ่มสิทธิ์ครับ ดูจากที่นี่

การขอเพิ่มสิทธิ์การติดดั้งโปรแกรมสำหรับโปรแกรม EASY- ACC

สำหรับในการแก้ปัญหาตอนนี้เพื่อให้ใช้งานได้ แต่คงสามารถใช้ได้เพียงเครื่องเดียว คือใช้ APS ดูจากที่นี่ครับ

ทำความรู้จักกับ APS (Automatic Protection Searching)

สำหรับการใช้งานบนระบบ LAN หลังจากที่ติดตั้งแล้วไม่ควรไปเปลี่ยนแปลงชื่อไดเร็คทอรี่/โฟลเดอร์ หรือเคลื่อนย้ายใดๆ เพราะจะทำให้ Protection เสียหายได้ครับ (ถ้าจะย้ายให้ Remove สิทธิ์กลับแผ่นต้นฉบับ หรือ Protection USB ก่อน)