Results 1 to 10 of 10

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง Upgrade โปรแกรม EasyAcc Dos to Win (LAN 10 User) ต้องดำเนินการอย่างไร

mbamba
    Guest

สอบถามเรื่อง Upgrade โปรแกรม EasyAcc Dos to Win (LAN 10 User) ต้องดำเนินการอย่างไร

สอบถามเรื่อง Upgrade โปรแกรม EasyAcc Dos to Win กรณีใช้เป็น LAN 10 User ต้องดำเนินการอย่างไร

ระบบเดิมที่ใช้งานปัจจุบัน
    1.EasyAcc Dos V4.3 Full
    2.สิทธิ์ Network 10 User
    3.Install โปรแกรมลง Drive D:\EACC\ แล้วทำการแชร์โฟลเดอร์นี้ โดยที่เครื่องลูก Map Drive ร่วมกันเป็น Drive H
    4.OS Windows 2000 Advance SP4

คำถาม
    1.ถ้าต้องการ Upgrade to windows ราคาเท่าไร
    2.เวลาเรา Install version windows ลง เราต้องลง drive D:\ เช่นเดิมหรือไม่
    3.เวลาลงสิทธิ์ Version Windows เราต้องเลือกให้สิทธิ์มันลงที่ Drive D หรือ Drive H ครับ
    4.รายงานต่างๆ ยังใช้ Print form dot metric ได้หรือไม่ อย่างไร
    5.ต้องเพิ่ม RAM ที่เครื่อง Server หรือไม่ครับ ตอนนี้มีแรมอยู่ 512M
    6.ต้องเปลี่ยน OS จาก Win 2000 เป็น Win 2003 หรือไม่
    7.ขึ้นตอนลง Install version window ตั้งแต่แรกถึงจบขั้นตอนมีอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
    Name:  eaccCapture.JPG
Views: 1108
Size:  80.6 KB

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft
    1.ถ้าต้องการ Upgrade to windows ราคาเท่าไร
    >> ราคาอัพเกรด EASY-ACC 4.3 network Version เป็น EASY-ACC for Win Network Version ราคา 9000 บาท

2.เวลาเรา Install version windows ลง เราต้องลง drive D:\ เช่นเดิมหรือไม่
    3.เวลาลงสิทธิ์ Version Windows เราต้องเลือกให้สิทธิ์มันลงที่ Drive D หรือ Drive H ครับ

>> ตอบรวม ข้อ 2-3 ในการติดตั้งโปรแกรมบัญชี EASY-ACC บน Server จะต้องติดตั้งจากตัวลูก ไปยังไดรฟ์ที่ Map ไว้จากเครื่อง Server ในกรณีนี้ ให้ติดตั้งจากเครื่องลูกไปยังไดรฟ์ H ของเครื่อง Server ที่ได้ Map เอาไว้นั่นเองครับ ส่วน Protection ก็ติดตั้งจากเครื่องลูกไปยังไดรฟ์ H เช่นกัน แนะนำให้ติดตั้งซ้อนไปที่ไดเร็คทอรี่เดิมคือ eacc เลยครับ จะได้ไม่ต้องมากำหนด Permission กันใหม่ ถ้าของเดิมรองรับงานต่างๆ ได้สมบูรณ์ดีแล้ว

4.รายงานต่างๆ ยังใช้ Print form dot metric ได้หรือไม่ อย่างไร
    >> โปรแกรมบัญชี EASY-ACC for Win จะเน้นรูปแบบรายงานออกทางเครื่องพิมพ์แบบ Inkjet หรือ Laser เป็นหลัก ถ้าจะพิมพ์ผ่านเครื่องพิมพ์แบบ DOT จะต้องลง Template สำหรับเครื่องพิมพ์ DOT ซึ่งจัดไว้ให้ในแผ่นติดตั้งโปรแกรมอยู่แล้วครับ ส่วนแบบฟอร์มใบกำกับต่างๆ ออกแบบให้พิมพ์ผ่านเครื่องพิมพ์ DOT อยู่แล้วไม่ต้องปรับแก้ไขอะไรครับ

5.ต้องเพิ่ม RAM ที่เครื่อง Server หรือไม่ครับ ตอนนี้มีแรมอยู่ 512M
    >> แนะนำให้เพิ่มเป็น 2 Gb.

6.ต้องเปลี่ยน OS จาก Win 2000 เป็น Win 2003 หรือไม่
    >> ไม่จำเป็นครับ ถ้าคุณไม่ได้ใช้ Server เรียกใช้งานด้วย แต่ถ้าคุณจะต้องใช้ Server เพื่อเรียกใช้งาน อยากจะแนะนำให้เปลี่ยน อย่างไรก็ตาม เครื่อง Server โดยส่วนตัวแล้ว ไม่อยากให้มีการเรียกใ้ช้งาน เพราะหากเกิดแฮงค์ขึ้มาจะทำให้งานทั้งระบบหยุดชะงักได้

7.ขึ้นตอนลง Install version window ตั้งแต่แรกถึงจบขั้นตอนมีอย่างไรบ้างครับ
    >> ดูรายละเอียดตาม LINK นี้ได้ครับ

ขั้นตอนการติดตั้งโปรแกรมบัญชี EASY-ACC

ขั้นตอนโดยละเอียดจะอธิบายไว้ในชุดคู่มือที่จัดไปให้พร้อมชุดอัพเกรดด้วยครับ

mbamba
    Guest

Re: สอบถามเรื่อง Upgrade โปรแกรม EasyAcc Dos to Win (LAN 10 User) ต้องดำเนินการอย่างไ

ถามเพิ่มเติม
    1.จาก ที่ถามมาใน ข้อ2-3
    ถ้าเครื่อง server map drive H ไว้แล้ว จะลง Install program ที่เครื่อง server ได้เลยไหมครับ (ไม่ต้องไปติดตั้งผ่านเครื่องลูก)

2.ที่บอกว่า "แนะนำให้ติดตั้งซ้อนไปที่ไดเร็คทอรี่เดิมคือ eacc เลยครับ" ตรงนี้ไม่เข้าใจครับ เพราะจากที่ผมทดลองตัว DEMO ปกติ ECACC for win มันจะมีโฟลเดอร์ใหม่ชื่อ ECACC32 ไม่ใช่หรอครับ ดังนั้นถ้าผมติดตั้งชื้อไปในโฟลเดอร์ของ version Dos ตัวดอสมันจะเปิดไม่ได้หรือมีปัญหาหรือป่าวครับ

3.ที่บอกว่าเวอร์ชั่นใหม่ออกแบบรายงานมาเพื่อ laser / inkjet แต่ในความเป็นจริงส่วนใหญ่ หลายๆ บริษัทจะใช้เครื่องปริ้นแบบ Dot matrix เพื่อ print ลงฟอร์มสำเร็จรูปนะครับ ดังนั้นถ้า print กับ epson lq2180i / lq2190 มันจะทำให้ปริ้นช้าลงมากหรือไม่ครับ (ส่วนใหญ่ SO / Invoice จะปริ้นออกประดาศฟอร์มสำเร้จรูปแบบต่อเนื่อง)

3.ใช้ Server HP ML330 Ram 512G ถ้าไม่เพิ่มแรมจะสามารถใช้งานได้หรือไม่ครับ เพราะว่าแรม Server ตัวละไม่ต่ำกว่า 3000 บาท กันเลยทีเดียว

ขอบคุณครับ

สถานที่

Re: สอบถามเรื่อง Upgrade โปรแกรม EasyAcc Dos to Win (LAN 10 User) ต้องดำเนินการอย่างไ

ถามเพิ่มเติม
    1.จาก ที่ถามมาใน ข้อ2-3
    ถ้าเครื่อง server map drive H ไว้แล้ว จะลง Install program ที่เครื่อง server ได้เลยไหมครับ (ไม่ต้องไปติดตั้งผ่านเครื่องลูก)

>> ถ้าจะติดตั้งจากเครื่อง Serever ก็ทำได้ครับ แต่ต้อง Map Drive ตัวเอง เหมือนเป็นเครื่องลูกตัวหนึ่ง เพราะการลง Protection จะมีการตรวจสอบว่า ไดรฟ์ที่จะลงเป็นฮาร์ดดิสก์ หรือ เป็น Network Drive จากตรงจุดนี้ ถ้าคุณลงไปที่เครื่อง Server โดยไม่ Map Drive เวลาติดตั้ง Protection โปรแกรมจะคิดว่าเป็นการติดตั้งแบบฮาร์ดดิสก์ ไม่ใช่ติิดัต้งแบบ Network ปัญหาที่จะเกิดขึ้นคือ เครื่อง Server จะเรียกใช้งานได้เครื่องเดียว ส่วนเครื่องลูกจะเรียกใช้งานโปรแกรมไม่ได้ครับ

2.ที่บอกว่า "แนะนำให้ติดตั้งซ้อนไปที่ไดเร็คทอรี่เดิมคือ eacc เลยครับ" ตรงนี้ไม่เข้าใจครับ เพราะจากที่ผมทดลองตัว DEMO ปกติ ECACC for win มันจะมีโฟลเดอร์ใหม่ชื่อ ECACC32 ไม่ใช่หรอครับ ดังนั้นถ้าผมติดตั้งชื้อไปในโฟลเดอร์ของ version Dos ตัวดอสมันจะเปิดไม่ได้หรือมีปัญหาหรือป่าวครับ

>> เหตุที่ผมให้ติดตั้งไปที่ไดเร็คทอรี่เดียวกัน เพราะปกติบน Server จะมีการเปลี่ยนตำแหน่งการเก็บข้อมูล หรือ อาจจะมีการกำหนด Permission ที่แตกต่างกัน ถ้าทำการติดตั้งไปที่ ECACC ทุกอย่างที่กำหนดไว้ไว้ เกี่ยวกับสิทธิในการเช้าไปทำงานก็จะเหมือนเดิมทุกประการ ไม่ต้องไปแก้ไขอะไร แต่ไม่มีผลกับโปรแกรม EASY-ACC เดิมที่ติดตั้งไปแล้วด้วย เพราะ ไฟล์ที่ติดตั้งลงไปจะเป็นคนละชุดกัน และไม่เหมือนกันแม้แต่ไฟล์เดียวครับ

3.ที่บอกว่าเวอร์ชั่นใหม่ออกแบบรายงานมาเพื่อ laser / inkjet แต่ในความเป็นจริงส่วนใหญ่ หลายๆ บริษัทจะใช้เครื่องปริ้นแบบ Dot matrix เพื่อ print ลงฟอร์มสำเร็จรูปนะครับ ดังนั้นถ้า print กับ epson lq2180i / lq2190 มันจะทำให้ปริ้นช้าลงมากหรือไม่ครับ (ส่วนใหญ่ SO / Invoice จะปริ้นออกประดาศฟอร์มสำเร้จรูปแบบต่อเนื่อง)

>> ความเร็วในการพิมพ์แบบกราฟฟิกผ่านเครื่องพิมพ์ DOT บน Windows จะช้ากว่าอยู่แล้วครับ ลองพิมพ์ MS-WORD ผ่านเครื่องพิมพ์ DOT ดูครับว่าความเร็วในการพิมพ์ประมาณแค่ไหน โปรแกรม EASY-ACC ก็จะพิมพ์ออกมาได้ในระดับบความเร็วแบบเดียวกันครับ

3.ใช้ Server HP ML330 Ram 512G ถ้าไม่เพิ่มแรมจะสามารถใช้งานได้หรือไม่ครับ เพราะว่าแรม Server ตัวละไม่ต่ำกว่า 3000 บาท กันเลยทีเดียว

>> ถ้าไม่เรียกใช้งานโปรแกรม EASY-ACC บน Server ผมว่าน่าจะพอครับ แต่ถ้าเรียกใช้งานโปรแกรมบน Server ด้วย อาจจะทำให้ระบบทำงานช้ากว่าเดิม ก็เป็นไปได้ครับ

mbamba
    Guest

ตอนนี้ใน drive H มีโฟลเดอร์ดังนี้
    H:\Ecacc (dos เก่า)
    H:\Ecacc32 (win ใหม่)

คำถาม
    1.ผมจะนำข้อมูลเก่ามาใช้ใน version windows ได้ยังไงครับ
    2.template for dot matrix ติดตั้งและนำมาใช้ได้ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

สถานที่

1.ผมจะนำข้อมูลเก่ามาใช้ใน version windows ได้ยังไงครับ

>> ถ้าต้องการจะให้ข้อมูลอยู่ในไดเร็คทอรี่เดิม ให้ copy ไฟล์ userdrv.def จาก H:\Ecacc (dos เก่า) มาไว้ที่ H:\Ecacc32 (win ใหม่) โปรแกรมจะทำการตรวจสอบและทำการอ้างอิงไดเร็คทอรี่เดิมให้โดยอัตโนมัติ กรณีที่ไม่เปลี่ยน ให้คุณลบไฟล์ userdrv.ini จาก H:\Ecacc32 (win ใหม่) ทิ้งแล้วเรียกโปรแกรมใหม่

2.template for dot matrix ติดตั้งและนำมาใช้ได้ยังไงครับ

>> copy ไดเร็คทอรี่ template_dot_9*11 จากแผ่น CD มาไว้ที่ไดเร็คทอรี่ H:\Ecacc32 (win ใหม่) จากนั้นทำการเรียกโปรแกรม เมื่อชื่อกิจการที่คุณได้ทำแล้วตาม 1. แสดงขึ้นมา ให้เลื่อนแถบแสงไปยังชื่อกิจการที่ต้องการ แล้วกด F9 จากนั้น เลือก "กำหนดเอง" และระบุไดเร็คทอรี่ของ template เป็น H:\Ecacc32\ template_dot_9*11 แล้วกด F10 บันทึกค่า

ดูรายละเอียดได้ตาม LINK นี้สำหรับการกำหนด Custom Report Template ครับ

วิธีการกำหนด Report Custom Template

mbamba
    Guest

สอบถามครับ แล้วที่เครื่องลูกอีก 10 เครื่อง ผมต้องลง setup program ทุกเครื่องเลยใช่ไหมครับ หรือต้องทำ shotcut อย่างไรให้ใช้งานร่วมกันได้

Support
    สถานที่
    Business Soft

ติดตั้งลงในเครื่องแม่ (Server) เพียงเครื่องเดียวครับ เครื่องลูกจะเรียกโปรแกรมผ่านเซิร์ฟเวอร์โดยตรง

ส่วนกรณีที่ต้องการสร้าง Shortcut บนเครื่องลูก ครั้งแรกให้เข้าไปที่โฟลเดอร์บน LAN ที่ติดตั้งโปรแกรม เช่น F:\ECACC32 เรียก ecmian32.exe เข้าไปที่เมนู "วางไอคอนบนเดสก์ท็อป" ตามรูปครับ

Name:  1.png
Views: 1024
Size:  83.0 KB

Name:  2.jpg
Views: 985
Size:  49.5 KB