Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

ชื่อกระทู้: Easy acc กับ windows server 2012 ทำงานหน่วงๆ

mbsamart
    Guest

Easy acc กับ windows server 2012 ทำงานหน่วงๆ

ทางร้านเปลี่ยนคอมใหม่ยกชุดพร้อม Server เป็น Dell PowerEdge T20 ติดตั้ง Windows Server 2012 Datacenter จะติดตั้ง 2003 เครื่องไม่รองรับก็เลยคิดว่าไม่เป็นไรแค่แชร์ไฟล์ มีเครื่องลูก 3 เครื่อง
    ตอนป้อนรายการขายสินค้าแต่ละรายการจะมีหน่วงๆ 3-4 วินาทีกว่าจะย้ายไปรายการใหม่ได้ และตอนสั่งพิมพ์ก็จะหน่วงมากบางทีมีนาฬิกาทรายหมุนๆ อยู่หลายวินาทีถึงจะเริ่มพิมพ์

อีกสาขาเปลี่ยนเฉพาะเครื่องลูก วางระบบเหมือนกัน แต่ยังใช้ Server 2003 เครื่องลูก 12 ชุดกลับทำงานได้เร็วไม่มีสะดุด

มีวิธีทำให้หายหน่วงมั๊ยครับ
    ขอบคุณครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: Easy acc กับ windows server 2012 ทำงานหน่วงๆ

อาการหน่วงที่เคยพบ จะเป็นจากการกำหนดค่า DCHP ที่มาจาก Router กับที่มาจาก Server อาจจะซ้อนกันครับ ทดลองแก้ไขตามนี้ครับ

1. ตรวจสอบว่า Router เป็นตัวจ่าย IP เท่านั้นหรือไม่

2. ถ้าทำตาม 1 แล้วยังมีอาการเดิม ให้ทดลองปรับเป็นแบบ Fix IP ดูครับว่าอาการจะหายหรือไม่

ถ้าได้ผลอย่างไรรบกวนแจ้งให้ทราบด้วยครับ

mbsamart
    Guest

Re: Easy acc กับ windows server 2012 ทำงานหน่วงๆ

Server ไม่ได้กำหนดให้จ่ายไอพีครับ
    ทุกเครื่อง Fix IP
    ขอบคุณครับ

mbsamart
    Guest

แล้วก็มักเป็นแบบนี้บ่อยๆ
    Name:  S__11821058.jpg
Views: 914
Size:  49.2 KB

สถานที่

- จากรูป Err 1400 น่าจะเกิดสัญญาณเชื่อมต่อ LAN ช้ามากทำให้เกิด Error ขึ้นครับ ลองทดสอบสัญญาณ LAN โดยลอง Copy ไฟล์ใหญ่จากเครื่องลูกไปเครื่อง Server ดูครับว่าความเร็วปกติหรือไม่ ถ้าความเร็วปกติแต่เรียกโปรแกรมแล้วช้าอาจจะลองเพิ่มคำสั่งตามนี้ดูครับ

การตั้งค่ากรณีเรียกโปรแกรมจากระบบ LAN

- อีกกรณีหนึ่ง คือ โปรแกรม Antivirus ที่ติดตั้งบนเครื่อง Server กับเครื่องลูก ลองปิดการทำงานชั่วคราวดูครับว่าความเร็วเพิ่มขึ้นหรือไม่

- หรือ ทดลองปิดการตรวจสอบเวอร์ชั่นอัตโนมัติดูครับ

Name:  25-8-2558 11-10-49.png
Views: 908
Size:  79.5 KB

Name:  25-8-2558 11-11-09.png
Views: 863
Size:  83.6 KB

mbsamart
    Guest

ตั้งค่าไม่ต้องกด Run ทำไปตั้งแต่ติดตั้งใหม่แล้วครับ
    ทำไมอีกที่ใช้ 2003 เครื่องลูกก็เยอะกว่าไม่มีปัญหาเลย สภาพแวดล้อมของระบบก็เหมือนกัน ต่างกันแค่ Server

mbsamart
    Guest

การส่งไฟล์ก็ได้ลองแล้ว เริ่มแรกขึ้นถึง 20M แล้วลดลงเหลือ 2-3M
    ป้องกันไวรัสไม่ติดตั้งครับ ห้ามใช้อย่างอื่นเด็ดขาดนอกจากโปรแกรมบัญชี เจ้าของเข้มงวดดีครับ
    ไม่ให้ออกเน็ตด้วย

สถานที่

เท่าที่ดูน่าจะเป็นปัญหาที่ระบบ Security ของ Windows 2012 เองครับ

ลองปรับแก้ไขตามที่เว็บนี้แนะนำดูครับว่าแก้ไขปัญหาได้หรือไม่

Open up Group Policy Editor, and right-click-and-edit Default Domain Controller Policy. Go to Computer Configuration/Policies/Windows Settings/Security Settings/Local Policies/Security Options, and set Domain member: Digitally encrypt or sign secure channel data (always) and Microsoft network server: Digitally sign communications (always) to Disabled.
    อ้างอิง
    http://jrs-s.net/2013/04/15/windows-...bcifs-problem/

mbsamart
    Guest

ขอบคุณครับ
    แต่ของผมไม่ได้ใช้ Domain Controller เมื่อวานลองแล้วทำไม่ได้ถ้าไม่เป็น Domain Controller

mbsamart
    Guest

ถ้าผมจะใส่ HDD เพิ่มแล้วลง windows ตัวอื่นแทน 2012 โดยไม่ถอด HDD เดิมที่ติดตั้ง easy acc ออก จะต้องถอนสิทธิ์ก่อนมั๊ยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast