Results 1 to 8 of 8

ชื่อกระทู้: ยกเลิกบิลไปแล้ว ไม่ต้องการให้ใช้เลขที่บิลนี้อีก ต้องทำยังไงครับ

wsi11
    Guest

ยกเลิกบิลไปแล้ว ไม่ต้องการให้ใช้เลขที่บิลนี้อีก ต้องทำยังไงครับ

ลูกค้ายกเลิกรายการ สมมุติ ว่าเป็นวันที่ 11 พอยกเลิก วันที่ 17

พอเรา รัน เลขบิลไปเรื่อยๆ พอวันที่ 18 มันกลับไปใช้เลขบิล ที่เคยยกเลิกไปแล้ว ในทางบัญชี มันใช้ไม่ได้ ต้องทำยังไง ไม่ให้ มันกลับมาใช้บิลที่เคยยกเลิกไปแล้วครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: ยกเลิกบิลไปแล้ว ไม่ต้องการให้ใช้เลขที่บิลนี้อีก ต้องทำยังไงครับ

หมายถึง ใบกำกับภาษี ที่โปรแกรมขายสินค้าใช่หรือไม่ครับ จริงๆ แล้วเลขที่ใบกำกับภาษีควรจะต้อง Run ต่อเนื่องกันไป กรณีที่ลบใบกำกับภาษีออกไปแล้วข้ามไปใช้เลขใหม่ ผมว่าไม่น่าจะถูกต้องนะครับ

แต่ในกรณีที่สอบถามมา ถ้าเป็นการใช้งานบนระบบ LAN อาจจะต้องลองแก้ไขแฟ้มที่เสียหายดูครับ ถ้าเป็นการใช้งานบนระบบ LAN ตอนแก้ไขต้องให้ทุกคนออกจากโปรแกรม EASY-ACC ก่อน เหลือเครื่องที่จะใช้แก้ไขเพียงเครื่องเดียว หลังการแก้ไขทดลองบันทึกรายการดูอีกครั้งครับ

ลองดูวิธีการแก้ไขในกระทู้นี้ดูครับ

http://www.businesssoft.com/forum/showthread.php?t=693

wsi11
    Guest

Re: ยกเลิกบิลไปแล้ว ไม่ต้องการให้ใช้เลขที่บิลนี้อีก ต้องทำยังไงครับ

เนื่องจาก ใบกำกับ ออกต่อเนื่อง กันไป แต่ลูกค้า มายกเลิกบิล ในวันย้อนหลัง เช่น เลขที่ xxx095 ออก วันที่ 11 แต่ลูกค้ามายกเลิก วันที่ 15 ซึ่งใบกำกับ รันไปแล้ว ถึง xxx125 แต่เมื่อ ยกเลิกใบ 095 ไป แต่โปรแกรม ถ้ามีการกลับไปดูรายการย้อนหลังเช่น ดูบิล เลขที่ 075 พอเปิดบิลใหม่ มันไม่เป็น xxx126 แต่มันกลับไปใช้เลข xxx095 แทน

ตอนนี้ไม่ได้ใช้ระบบ Lan ครับ ใช้เครื่องเดียว จะมีปัญหา เฉพาะ ตอนเปิดดูบิลเก่า

สถานที่

จริงๆ ก็สามารถทำตามวิธีการตาม Link นี้ได้ครับ โดยการยกเลิกการตรวจสอบรายการอัตโนมัติ แต่คิดว่าคงจะไม่สะดวก ถ้าจะสร้างรายการในบิลที่ยกเลิกไป โดยใส่รหัสสินค้าที่เป็นข้อความ @MSG น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่าครับ

http://businesssoft.com/support/kb/a...%E0%B8%B2.html

Senior Member

ผมสร้างแฟ้มลูกค้าชื่อ cancel ยกเลิกใบกำกับ
    เอาไว้ออกบิลที่ยกเลิกภายหลังเพื่อไม่ให้มีการรันเลขที่ย้อนหลัง

แบบนี้ผิดกฎหมายมั้ยครับ
    รายการสินค้าไม่มี ยอดเงินเป็น 0

สถานที่

ตามความเห็นส่วนตัวขอผม ถ้ามีชื่อลูกค้าและที่อยู่ในใบกำกับครบถ้วน ส่วนสินค้าถ้าป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาให้ใช้เป็นรหัสสินค้า @MSG ตาม Link ข้างต้นจะดีที่สุดครับ แต่ถ้าชื่อลูกค้าใส่เป็น "Cancel" และไม่มีที่อยู่ลักษณะนี้คงไม่ถูกต้องครับ ถือว่าเป็นการออกใบกำกับภาษีไม่ถูกต้องตามระเบียบครับ