Results 1 to 4 of 4

ชื่อกระทู้: ออกใบรับคืนสินค้า(ลดหนี้) ในโปรแกรมขายสินค้า วันที่ในใบลดหนี้ไม่เรียงให้อัตโนมัติ

Member

ออกใบรับคืนสินค้า(ลดหนี้) ในโปรแกรมขายสินค้า วันที่ในใบลดหนี้ไม่เรียงให้อัตโนมัติ

ออกใบลดหนี้ วันที่ในใบลดหนี้ไม่เรียงให้อัตโนมัติ ยังคงแสดง RT5704/001 เสมอ สามารถกำหนดให้ตรวจสอบอัตโนมัติ คือเหมือนพอเราใช้งานครั้งสุดท้ายเป็น RT5712/001 พอเข้ามาใช้งานครั้งต่อไปให้กำหนดให้เรียงต่อไปเป็น RT5712/002 ได้หรือเปล่าครับ เพราะทุกวันนี้ต้องเข้ามาตรวจสอบก่อนทุกครั้งก่อนจะออกใบลดหนี้ฉบับใหม่ว่าตอนนี้ถึงเลขที่เท่าไรแล้วครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: ออกใบรับคืนสินค้า(ลดหนี้) ในโปรแกรมขายสินค้า วันที่ในใบลดหนี้ไม่เรียงให้อัตโนมัติ

ปกติจะต้องขึ้นเลขที่ใหม่ให้อัตโนมัตินะครับ คุณ picpor ลองเข้าไปที่โปรแกรมขายสินค้า เลือกเมนู "Others > กำหนดรูปแบบของใบกำกับ" ดูว่าที่บรรทัด "ให้โปรแกรมตรวจสอบเลขที่ใบกำกับอัตโนมัติ" มีเครื่องหมายถูกหรือไม่ครับ (ตามรูป)

Name:  2014-12-22_6-47-19.png
Views: 3118
Size:  31.4 KB

Member

Re: ออกใบรับคืนสินค้า(ลดหนี้) ในโปรแกรมขายสินค้า วันที่ในใบลดหนี้ไม่เรียงให้อัตโนมัติ

ติ๊กถูกไว้แล้วครับ ในส่วนของใบกำกับภาษีไม่มีปัญหาครับ แต่ในส่วนของใบรับคืน ยังไม่เปลี่ยน แต่ผมลงให้เป็นเลขที่ 1 ซะเลย อย่าง RT5712/001 พอพิมพ์เข้าไปโปรแกรมก็จะเรียงเลขที่ต่อไปให้เลยครับ เหมือนว่าโปรแกรมเช็คเลขที่อยู่ แต่ตอนขึ้นหน้าโปรแกรมก็จะเริ่มให้ที่ RT5704/001 อาจเกิดจากเป็นใบลดหนี้ใบแรกที่สุดของผมก็ได้ เพราะก่อนหน้านี้ผมใช้งานบน Dos ผมจำไม่ได้ว่าผมออกยังไง เพราะเดิมผมจะขึ้นต้นด้วย CR5501/... ไปเรื่อย ๆ แต่ก็ไม่ได้ออกใบลดหนี้บ่อยนัก ไม่เป็นไรครับ แค่อยากทราบว่าโปรแกรมมีทางแก้ไขหรือเปล่าครับ

ลิมบอกไปครับ ใบกำกับ ผมใช้งานแบบลงฟอร์ม แต่ใบลดหนี้ผมใช้แบบไม่ลงฟอร์มครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

กรณีที่เลขที่ไม่เปลี่ยน โอกาสที่จะเป็นไปได้คือ เลขที่เต็มครับ ยกตัวอย่างเช่น กำหนดเลขที่ (หมายถึงส่วนของตัวเลข) เพียง 1 หรือ 2 หลัก คือ RT1 - RT9 หรือ RT00 - RT99 หากใช้ครบแล้วมันจะหาเลขที่ถัดไปไม่ได้ครับ เพราะโปรแกรมจะไม่เพิ่มหลักให้อัตโนมัติ (เช่น จาก RT99 เป็น RT100 เป็นต้น) จึงจำเป็นต้องกำหนดจำนวนหลักให้เหมาะสม เช่น ถ้าเปิดบิลเดือนละไม่เกิน 1,000 ฉบับ ก็ใช้ 3 หลัก (โดยมีเดือน/ปีอยู่ข้างหน้า ตามตัวอย่างของคุณ picpor ครับ) คือ RT5712/001 เป็นต้น (จะใช้ได้ถึง RT5712/999)