Results 1 to 8 of 8

ชื่อกระทู้: ใช้งานบน Acer Iconia W500 ได้หรือเปล่าครับ

Member

ใช้งานบน Acer Iconia W500 ได้หรือเปล่าครับ

อยากจะซื้อ Tablet มาใช้งานกับโปรแกรมบัญชี ไม่ได้เอาไว้ทำงานอะไรหรอก คืออยากเอาข้อมูลติดรถไปด้วยเผื่อเปิดดูข้อมูล ซื็อ Android ของ Samsung Galaxy Tab 10.1 มันก็ใช้งานได้ในเอกสารทั่วไป แต่เปิดโปรแกรมไม่ได้ เลยอยากซื้อ Windows Tablet มาใช้ ไม่ทราบว่าทาง Support เคยเลองใช้หรือยัง แล้วใช้งานได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ยังแค่ตัดสินใจอยู่ ยังไม่กล้าซื้อมา กลัวเอามาเป็นที่ทับกระดาษซะเปล่า ๆ

Support
    สถานที่
    Business Soft
    ผมยังไม่เคยใช้ แต่ดูจากสเปคแล้ว เนื่องจากเป็น Windows 7 หน้าจอ 1280x800 เทียบเท่า Notebook คิดว่าน่าจะใช้ EASY-ACC ได้ดีไม่มีปัญหาครับ (Support ท่านอื่นอาจเคยเห็นของลูกค้า รอคำตอบเพิ่มเติมนะครับ)

ส่วน Android Tablet เช่น Galaxy Tab รวมถึง iPhone/iPad สามารถใช้ EASY-ACC แบบ Remote ผ่านโปรแกรม TeamViewer ครับ แต่น่าจะเหมาะสำหรับการดูรายงานมากกว่าเพราะการควบคุมเมาส์ไม่ค่อยสะดวก ซึ่งเอาไว้ผมจะนำโปรแกรมนี้มาแนะนำอีกครั้ง คิดว่าน่าจะมีประโยชน์มากๆ เพราะสามารถเข้าโปรแกรมได้จากทุกที่

Member
    ความจริงหลักของผมก็คืออยากดูรายละเอียดพวกราคาสินค้าขายราคาเท่าไรบ้าง เคยซื้อสินค้าราคาเท่าไร บ้างเล็กน้อย เท่านั้นไม่ได้คิดใช้งานแบบจริง ๆ จัง ๆ เดี๋ยวลองหา Team Viewer บน Android ดูว่ามีให้โหลดหรือเปล่า แต่ปัญหาเราต้องขอรหัสเครื่องที่เราจะเข้าไปใช่หรือเปล่าครับ (เคยเห็นช่างกล้องวงจรทำ แต่ส่วนตัวไม่เคยลองใช้งาน) รบกวนแนะนำวิธีใช้ให้ด้วยก็จักขอบพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อตัวใหม่ เพราะพวก PDF, Excel ก็ใช้งานเพียงดูข้อมูลเพื่อการตรวจสอบ แต่ใช้งานจริง ยังไงก็ยังคงต้อง PC เท่านั้นสะดวกที่สุด

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft
    ถ้าจุดประสงค์จะใช้ดูรายงานเป็นหลัก ก็สามารถทำได้เลยครับ
    1. ติดตั้งโปรแกรม Team Viewer ที่เครื่อง PC ที่จะใช้เครื่อง HOST จากนั้นให้กำหนด รหัสผ่านที่จะ Access เอง อย่าให้โปรแกรมตั้งให้ มิฉะนั้น รหัสมันจะเปลี่ยนไปตลอด
    2. ติดตั้งโปรแกรม Team Viewer for Tablet จากนั้นก็ Connect ตาม ID ของ Host ที่กำหนดไว้ได้เลย
    3. จริงๆ แล้วถ้าเคยทำ Remote ระหว่าง PC กับ PC บนเครื่อง PC กับ Tablet ก็ไม่แตกต่างกันเลยครับ

ถ้ายังไม่ได้ซื้อ Tablet ขอแนะนำให้ซื้อรุ่นที่เป็น 3g/wifi เพราะจะสามารถเชื่อมต่อผ่านทางสัญญาณ 3g ได้ด้วยครับ

Member
    ขอบคุณครับ ผมลองแล้วครับ กับ Galaxy Tab10.1 ใช้งานได้ครับ เลยลองปิดแล้วเปิดใหม่ดู ปรากฏว่า Password มันเปลี่ยน รบกวนขอวิธีตั้งรหัสเองครับ ผมหาจนทั่วตัวโปรแกรมแล้วไม่พบวิธีตั้งค่า ผมโหลด Teamviewer 7 ตัวฟรีมาลองใช้ดูครับ แต่ตอนยังไม่ปิดเครื่องตัวโปรแกรมก็ยังคงใช้รหัสเดิมตลอด แต่ก็ใช้งานได้แล้วครับถ้าไม่ปิดเครื่อง Host

*** ตกลงได้แล้วครับ แค่ไปปิดไม่ให้เครื่องสุ่มหา Password แล้วเราก็กำหนดไว้เองเลย
    ขอบคุณครับกับทริค เล็ก ๆ ที่มองข้ามไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย picpor : 02-06-2012 เมื่อ 07:40

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft
    ครับ ยินดีด้วยครับ และจะช่วยให้การทำงานรู้สึกไม่มีข้อจำกัดมากขึ้น บ้างครั้งเวลา Support ลูกค้าผมก็ทำผ่าน tablet สะดวกดีมากครับ และที่สำคัญคือไม่แฮงค์เลย ทำให้บริการได้ต่อเนื่องตลอด