Results 1 to 8 of 8

ชื่อกระทู้: สอบถามปัญหา EasyAcc DOS 4.3f รันบน win server 2008 แล้วจะเกิดปัญหาคือขึ้น loading แล้วเด้งกลับมาหน้า

mbamba
    Guest

สอบถามปัญหา EasyAcc DOS 4.3f รันบน win server 2008 แล้วจะเกิดปัญหาคือขึ้น loading แล้วเด้งกลับมาหน้า

สอบถามปัญหา EasyAcc DOS 4.3f รันบน win server 2008 แล้วจะเกิดปัญหาคือขึ้น loading แล้วเด้งกลับมาหน้าเมนูแรก ไม่สามารถคลิกเข้าไปยังเมนูต่างๆ ได้ครับ ซึ่งเมื่อลองแก้โดย restart server 2008 ใหม่ ปรากฏว่าจะกลับมาเข้าใช้งานได้ตามปกติ แต่ในระหว่างวันเมื่อ user ใช้ไปสักระยะประมาณ 2-3 ชั่วโมง ก็จะกลับมาเจอปัญหาเข้าเมนูต่างๆ ไม่อีก ต้อง restart server ใหม่อีก ทุกครั้ง

กรณีนี้ต้องแก้ไขอย่างไรครับ ให้เป็นปกติโดยไม่ต้อง restart server ทุกๆ วันครับ

ขอบคุณครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: สอบถามปัญหา EasyAcc DOS 4.3f รันบน win server 2008 แล้วจะเกิดปัญหาคือขึ้น loading แล้วเด้งกลับมา

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ น่าจะเกิดจากการเปลี่ยนจากโหมดภาษาไทยบน DOS เข้าสู่โหมด Windows เช่น อาจจะมาจาก Screen Saver ทำงาน หรือมีโปรแกรมของ Windows ที่เปิดหน้าต่างขึ้นมา เป็นต้น ทำให้เมื่อกลับเข้าสู่ DOS ไม่สามารถแสดงผลในโหมดภาษาไทยได้

วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้น ให้กด <Ctrl>+<Right Shift> 1 ครั้งเพื่อเปลี่ยนเป็นโหมดภาษาอังกฤษ จากนั้น กดซ้ำอีกครั้งเพื่อเปลี่ยนเป็นโหมดภาษาไทย

ส่วนการแก้ปัญหาถาวร ให้ปิด Screen Saver (ถ้ามีการเรียกใช้งาน) หรือลองตรวจสอบว่ามีโปรแกรมบน Windows ตัวใดที่มีการแจ้งเตือนบ้าง โดยเฉพาะพวกโปรแกรมป้องกันไวรัส เป็นต้น

แต่หากเกิดจากกรณีอื่น หรือกด <Ctrl>+<Right Shift> แล้วยังแก้ไม่ได้ แจ้งเข้ามาอีกทีนะครับ

mbamba
    Guest

Re: สอบถามปัญหา EasyAcc DOS 4.3f รันบน win server 2008 แล้วจะเกิดปัญหาคือขึ้น loading แล้วเด้งกลับมา

ผมหมายถึงปัญหานี้เกิดกับทุก user เวลาจะเปิดเข้าโปรแกรมตอนเลือกเมนูหลักๆ นะครับ คือกดไปที่ทุกเมนูแล้ว มันจะขึ้น loading แล้ว มันก็กลับมาหน้าแรกของโปรแกรม (ให้เลือกเมนูหลัก) มันไม่ยอมให้เข้าไปหน้าใส่ password ของแต่ละโมดูลนะครับ พอนึกภาพออกไหมครับ ซึ่งเมื่อไรที่มันเกิดอาการแบบนี้ (เข้าเมนูไม่ได้) ผมก็จะสั่ง restart server และเมื่อผม restart server เสร็จแล้ว ทุกๆ คนก็จะกลับเข้ามาใช้งานได้ปกติได้เช่นเดิมครับ

ปล.ผมลองปิด screen saver and power save alway on แล้วพร้อมทั้งลองเปลี่ยนภาษาแล้วสลับไปมาก็ยังไม่สามารถเข้าได้ครับ แต่พอผม restart server แล้วก็เข้าได้ปกติ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

ในเวอร์ชั่น DOS เคยเจอปัญหาลักษณะนี้ เหมือนกับตัวลูกที่เรียกโปรแกรมแล้วออกจากนั้นก็เรียกโปรแกรมใหม่ แล้วจะเรียกโปรแกรมไม่ได้ เหมือนจะมีโปรแกรมเรียกค้างอยู่ทั้งๆ ที่ออกจากโปรแกรม EASY-ACC แล้ว เข้าใจว่าตัว Server ก็น่าจะมีอาการแบบเดียวกัน คือ เปิดโปรแกรมค้างอยู่ แต่พอ User ออกจากโปรแกรม ตัว Server ก็ไม่ได้ลบโปรแกรมออกจาก cache ทำให้เรียกโปรแกรมไม่ได้ แต่พอ Restart Server ก็จะหายไป

ผมแนะนำให้ทำการอัพเกรดเป็น EASY-ACC for Windows ไว้ใช้งานดีกว่าครับ จะไม่พบปัญหาลักษณะนี้เลย และในปีหน้าก็จะบังคับใช้ ประกาศอธิบดี ฉบับที่ 197 ซึ่ง for DOS ไม่รองรับแล้ว