Results 1 to 8 of 8

ชื่อกระทู้: ใช้คอม 3 เครื่อง

ma_quee007
    Guest

ใช้คอม 3 เครื่อง

ใช้คอม 3 เครื่อง
    เครื่อง A ,B ใช้ออกบิล ขายของหน้าร้าน
    เครื่อง C ใช้สำหรับจัดการสต๊อกซื้อเข้า ทำบัญชี ตัวDATA เก็บอยู่ในเครื่องนี้ครับ ส่วน AกับB ผมแชร์โดย map driveครับ
    เดินสายแลนยาว ระหว่างเครื่อง 5 เมตร มีเล้าเตอร์ตัวเดียวครับ 4port lan

ปัญหามีอยู่ว่า A,B เวลาหาข้อมูลสินค้า แบบ F3ตามด้วยF8 จะช้ามากครับ (รายการสินค้าปัจจุบันมี 9000 กว่ารายการครับ)

มีวิธีแก้ไหมครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: ใช้คอม 3 เครื่อง

กรณีที่ใช้การค้นหาจาก ชื่อสินค้า หรือ จากรายละเอียดสินค้า โปรแกรมจะทำการวิ่งหารหัสที่ตรงกับข้อมูลที่ต้องการทีละรหัส ซึ่งจะใช้เวลามากกว่าการค้นหาโดยกด F1 เนื่องจากการค้นหาโดยการกด F1 จะมีไฟล์ Index ที่จะมีการจัดเรียงรหัสไว้เรียบร้อยแล้ว

การจะเพิ่มความเร็วในการค้นหา คงจะขึ้นอยู่กับระบบ LAN ที่กิจการมีอยู่ครับ ถ้ามีการตั้ง Server จริงๆ ไม่ใช่การแชร์ฮาร์ดดิสก์ การทำงานก็จะเร็วขึ้นมาก ผมได้ทดลองทดสอบกับข้อมูลลูกหนี้ประมาณ 20,000 รหัส จะใช้เวลาค้นหาประมาณ 45 วินาที ข้อมูลนี้เป็นข้อมูลจากโปรแกรมลูกหนี้นะครับ ที่ต้องหาทั้งจาก ชื่อ ที่อยู่ โทรศัพท์ ส่วนจากโปรแกรมสินค้าคงคลัง ข้อมูลทั้งหมด 35,000 รหัส จะใช้เวลาค้นหาประมาณ 50 วินาที ส่วนสาย LAN ก็เป็น 100 Mb ผมทดลองซ้ำสองรอบ ก็ยังได้ความเร็วที่ใกล้เคียงกัน คือ ประมาณ 50 วินาที (โดยสังเกตุจากกราฟช่วงที่มีการอ่านข้อมูล ขนาดจะใกล้เคียงกัน) จริงๆ แล้วผมพยายามแนะนำให้ผู้ใช้โปรแกรมตั้ง Server จริงๆ แทนการแชร์ไดรฟ์ เพราะ ระบบจะมีเสถียรภาพดีกว่า ปลอดภัยสูงกว่า เพราะเครื่องที่เป็นตัวแม่ แล้วใช้งานด้วย หากหยุดทำงานขึ้นมา ทั้งระบบก็จะหยุดด้วย แต่ถ้าเป็น Server หากเครื่องใดๆ เครื่องหนึ่งหยุด ก็จะหยุดเฉพาะเครื่องนั้น แต่ Server ก็ยังทำงานอยู่ตลอด

Name:  22-9-2557 9-20-52.png
Views: 635
Size:  36.7 KB

ma_quee007
    Guest

แล้วถ้าผมหาพวกกล่อง Nas มาเก็บข้อมูล แทนการแชร์ผ่านคอมเครื่องนึงเครื่องใด จะช่วยไหมครับ (กล่องNas แบบต่อผ่านสายlan ครับ)

สถานที่

โปรแกรม EASY-ACC ไม่สามารถติดตั้งบน NAS ได้ครับ จริงๆ แล้ว NAS ออกแบบมาสำหรับการแชร์ข้อมูลมากกว่า ไม่ใช่ออกแบบมาเพื่อแชร์โปรแกรม ซึ่งเป็นลักษณะเดียวกับ Windows 7 หรือ 8 ที่มีการแชร์ไดรฟ์เพื่อใช้ถ่ายโอนข้อมูล

สำหรับการลงทุน NAS ดีๆ ราคาแพงกว่า Server อีกนะครับ แต่ Server สามารถรองรับทั้งได้การแชร์โปรแกรมและข้อมูล ข้อเสียคืออาจจะใช้งานยากกว่า ต้องมากำหนด Security ในการเข้าไปใช้งาน ส่วน NAS แค่เสียบสาย LAN เข้าไปก็ทำงานได้แล้ว

สำหรับคำแนะนำผมคงแนะนำให้ติดตั้ง Server จริงๆ จะดีกว่าครับ ลงทุนครั้งเดียวแต่ใช้ได้อย่างคุ้มค่าแน่นอน

JingJoe
    Guest

ต้องขอโทษนะครับที่อยากจะถามคำถามต่อ โดยอาจจะพยายามให้อยู่ในประเด็นหัวข้อนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Krit อ่านข้อความ
    สำหรับคำแนะนำผมคงแนะนำให้ติดตั้ง Server จริงๆ จะดีกว่าครับ ลงทุนครั้งเดียวแต่ใช้ได้อย่างคุ้มค่าแน่นอน
    สำหรับการใช้ server จริง นั้นหมายความถึงอย่างไรครับ เพราะในขณะนี้ตามความเข้าใจของผมคือ
    1. ความหมายของ server ที่ส่วนใหญ่บางที่ ที่ใช้งานในขณะนี้คือ การลง Windows 7 หรือ windows XP เป็นแม่แล้ว Share drive ที่ติดตั้งโปรแกรม easy-acc กับ data โดยที่เครื่องลูก เรียกใช้งานโปรแกรมโดยการ map drive ที่แชร์จากเครื่องแม่ โดยไม่ต้อง login user name หรือ password ใดๆ

2. หาก server จริง หมายความถึง windows server ดังนั้นเราต้องติดตั้ง windows server แล้ว ยังงัยต้อง share drive อยู่ดี แต่ต้องสร้าง policy ให้ user แต่ละคนในการ login เข้า server และทำการ map drive

คำตอบอยู่ในประเด็นไหนครับ
    ส่วนคำถามต่อไปคือ ประเด็นของ version network โดยผมอยากจะสอบถามว่า (เนื่องจากว่า ที่สำนักงานผมใช้ version network และ เริ่มใช้มากกว่า 10 เครื่องในการเรียกใช้ easy-acc)
    1. การนับจำนวน user ที่ใช้งาน easy-acc หมายถึงการนับจำนวน user ที่เรียกโปรแกรมขึ้่นมาใช้งาน/เปิดค้างไว้ หรือ นับจาก user ที่เรียกใช้ DATA นั้นๆ ครับ?

สถานที่

คำว่า Server ของผมจะหมายถึง คอมพิวเตอร์ที่ออกแบบมาเป็น Server จริงๆ ครับ ไม่ใช่ PC ที่นำมาลง Windows แล้วแชร์ไดรฟ์ เพราะ ผู้ใช้งานส่วนใหญ่ จะนำเครื่องที่เป็นตัวแม่มาใช้งานด้วย ปัญหาที่เกิดขึ้นตามมา เช่น ตัวแม่แฮงค์ทุกเครื่องใน LAN ก็จะแฮงค์ด้วย และระบบการทำงานภายในก็จะแตกต่างจาก PC ทั่วไปบ้าง เช่น การระบายความร้อน ระบบการรับส่งข้อมูลภายใน การป้องกันความผิดพลาดในการเขียนข้อมูล

ในการลงทุน Server สำหรับตัวเครื่อง ราคาไม่ได้สูงไปกว่า PC ทั่วไป เริ่มตั้งแต่ 2 หมื่นต้นๆ ส่วนตัว Windows Server ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขของแต่ละยี่ห้อครับ ส่วนการแชร์ไดรฟ์บน Server ก็จะไม่ต่างจากบน Windows ทั่วไป แต่ส่วนที่แตกต่างกันมากๆ คือ การกำหนดขอบเขตการใช้งานหรือ Permission ที่จะมากกว่า Windows 7 หรือ Windows 8 มาก

สำหรับโปรแกรม EASY-ACC จะนับจำนวนเครื่องที่เรียกใช้งานโปรแกรมเป็นหลักครับ เช่น ถ้าเครื่องหนึ่งเรียกโปรแกรม EASY-ACC 3 จอ ก็จะนับเป็น 1 เท่านั้น ถ้าชุด Network Version ก็จะเรียกใช้งานได้ 10 เครื่องพร้อมกัน ส่วนชุด Stand Alone ก็จะเรียกใช้งานได้ 3 เครื่อง พร้อมกันครับ