Results 1 to 4 of 4

ชื่อกระทู้: การกำหนดสมุดรายวันเฉพาะ

Member

การกำหนดสมุดรายวันเฉพาะ

สมุดรายวันเฉพาะ เคยกำหนดไว้อย่างเช่น เล่มที่ 04 แต่ไม่เคยได้ใช้ พอลบทิ้ง สร้างใหม่เล่มที่ 04 กำหนดให้เป็นรายการบัญชีใหม่ ลงรายการเรียบร้อย พอออกแล้วเข้ามาใหม่ กลับกลายเป็นบัญชีเดิมที่เคยตั้งไว้ รหัสบัญชีก็ตามเดิม ลองประมวลผลใหม่ แก้ไขแฟ้มข้อมูลแล้ว แต่พอกลับเข้ามา GL ใหม่ ก็จะกลายเป็นรายการเดิมก่อนลบทิ้ง เลยไปกำหนดเลขที่ใหม่ซะเลย เป็นเล่มที่ 10 ซึ่งไม่เคยกำหนดไว้ เพราะโปรแกรมให้กำหนดได้ถึง 30 เล่ม เลยตั้งกระทู้เข้ามาเผื่อมีวิธีแก้ไขที่ดีกว่านี้ครับ หรือมีวิธีแนะนำอย่างไรบ้างครับ (ตอนนี้ผมใช้เล่มที่10 ไปเรียบร้อยแล้ว)

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: การกำหนดสมุดรายวันเฉพาะ

ครับ รายการที่บันทึกผ่านสมุดรายวันเฉพาะ จะมีเลขสมุดรายวันกำกับอยู่ ถึงจะลบรายการออกไป เมื่อทำการ reindex รายการก็จะกลับมาเป็นสมุดรายวันเฉพาะเล่มเดิม ในกรณีที่ต้องการแก้ไข จะต้องลบรายการในสมุดรายวันเล่มนั้นออกทั้งหมด หรือนำรายการเหล่านั้นมาแก้ไขเปลี่ยนแปลงเลขที่สมุดรายวันเฉพาะครับ

Member

แต่ผมใช้ Alt+F9+Cleardata... ไปเรียบร้อยหมดแล้ว เหลือแต่เลขที่บัญชีต่าง ๆ สมุดรายวันต่าง ๆ ก็ยังคงลบสมุดรายวันเฉพาะออกได้ แต่ใส่เล่มเดิมโดยใช้บัญชีอื่นไม่ได้ครับ ตอนใส่ได้ครับ แต่พอปิดโปรแกรมแล้วเปิดใหม่ ก็กลับมาเป็นสมุดรายวันเฉพาะเล่มเดิมครับ เลขบัญชีเดิม ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นผมใช้เล่มที่10 ก็ถูกต้องที่สุดแล้ว

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

ครับ กรณีนี้ให้ไปที่ Others > นำข้อมูลมาประมวลผลใหม่ ครับ