Results 1 to 4 of 4

ชื่อกระทู้: ระะบบปฎิบัติการที่ดีที่สุด สำหรับ Server โปรแกรม EASY-ACC Accounting system

babytawah
    Guest

ระะบบปฎิบัติการที่ดีที่สุด สำหรับ Server โปรแกรม EASY-ACC Accounting system

ปัจจุบันใช้วินโดว์ XP ติดตั้งแบบ Network เครื่องลูก(Cliant)มีประมาณ 7-8 เครื่อง อีกอย่างคือฐานข้อมูลเยอะ ทำให้การคีย์ข้อมูลช้า ส่วนนึงก็คิดว่าน่าจะมาจาก Server ที่เป็นวินโดว์ XP เลยคิดว่าจะอัพเกรดเครื่องแม่ แต่อยากทราบว่าจะลงWindows Server 2008,2012 ดีไหม ตอนนี้ผมอัพเกรดเครื่องลูกเป็นวินโดว์ 7 ไปสองเครื่องแล้ว คิดว่าจะตามไปอัพเกรดเครื่องแม่ทีหลังสุด เพราะมันค่อนข้างจะยาก กว่าจะลงตัว บลาๆ แต่คิดว่าถ้าจะอัพทั้งที คือแบบอยากให้ดีที่สุด ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

babytawah@gmail.com
    Line id: babytawah

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: ระะบบปฎิบัติการที่ดีที่สุด สำหรับ Server โปรแกรม EASY-ACC Accounting system

ครับ หากมีแผนว่าจะติดตั้ง Windows 2008 หรือ 2012 ก็ขอแนะนำเลยครับ จะเป็นตัวใดก็ได้ เพราะคงจะใช้เป็นศูนย์กลางสำหรับติดตั้งโปรแกรมและเก็บข้อมูลเป็นหลัก แต่ถ้าจะติดตั้งโปรแกรมอื่นๆ สำหรับการใช้ Server เพื่อทำงานอื่นๆ ก็แนะนำให้เป็นตัวล่าสุดจะดีที่สุดครับ

คำว่าการทำงานอื่นๆ หมายถึงการติดตั้งโปรแกรมเสริมเพื่อใช้งาน Server เพิ่มเติม เช่น Chat, E-Mail Server, Web Server แต่ถ้าไม่จำเป็นขนาดนั้น แต่ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหน การใช้งานไม่ง่ายเหมือน WIndows XP หรือ 7 ครับ มีเงื่อนไขรายละเอียดค่อนข้างมาก โดยเฉพาะเรื่องการกำหนด Policy แต่ก็อย่าไปกังวลมากครับ สามารถกำหนดแบบพื้นๆ และค่อยมาปรับปรุงภายหลังก็ได้ครับ