Results 1 to 3 of 3

ชื่อกระทู้: ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องกำไรสุทธิ-กำไรสะสม

Member

ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องกำไรสุทธิ-กำไรสะสม

ได้นำเอกสารการลงบัญชีต่าง ๆ ไปให้ทางกองบัญชี กรมพัฒนาธุรกิจ เขาแจ้งว่าเราโอนปิดบัญชีเข้ากำไรสะสมทันทีเป็นการผิดหลักบัญชี คือผมก็จบมานานแล้ว(20 กว่าปิ)เลยไม่แน่ใจว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า เพราะโปรแกรม Easy Account ก็ปิดบัญชีโดยโอนรายได้-ค่าใช้จ่ายเข้าบัญชีกำไรสะสม ให้เองโดยอัตโนมัต แต่ทางกรมชี้แจ้งว่าต้องปิดเข้าบัญชีกำไรสุทธิก่อน ซึ่งผมไม่ได้เพิ่มบัญชีกำไรสุทธิ อยากรบกวนถาม Admin และเพื่อน ๆ สมาชิกว่า ตามหลักบัญชีแล้วต้องเพิ่มบัญชีกำไรสุทธิขึ้นมาด้วยหรือครับ แล้วจะต้องปิดบัญชีเองโดยการโอนรายได้-ค่าใช้จ่ายเข้าบัญชีกำไรสุทธิเองก่อนหรือเปล่าครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องกำไรสุทธิ-กำไรสะสม

ครับ เรื่องนี้จริงๆ เคยไปปรึกษากับทางกรมพัฒนาธุรกิจแล้วครับ น่าจะเกือบสิบปีมาแล้ว และทางกรมก็ได้แนะนำให้เพิ่มส่วนที่แสดงการโอนเข้าบัญชีกำไรสะสมในบัญชีแยกประเภท ถ้าคุณ picpor พิมพ์บัญชีแยกประเภทจนถึงสิ้นเดือน จะมีรายการแสดงรายการโอนนี้ให้ครับ แต่ถ้าพิมพ์ระหว่างเดือนโปรแกรมจะไม่แสดงรายการนี้ให้

วิธีการที่ให้โปรแกรมแสดง ไปกำหนดที่ Other > กำหนดรูปแบบของรายงาน ทำเครื่องหมายถูกไว้ที่ แสดงรายการโอนเข้าบัญชีกำรสะสม...

Name:  29-4-2557 12-07-36.jpg
Views: 850
Size:  99.1 KB

จากนั้นให้พิมพ์รายงานสมุดรายวันทั่วไป ก็มีจะแสดงรายการโอนมาให้ครับ

Name:  29-4-2557 12-11-13.jpg
Views: 1997
Size:  25.7 KB

ส่วนเอกสารอีกใบ เป็นข้อหารือที่ทางบริษัท ได้ส่งรูปแบบรายงานบัญชีแยกประเภท ได้พิจารณาซึ่งก็ได้รับการตรวจสอบว่าถูกต้องครับ

Name:  img047.jpg
Views: 939
Size:  42.2 KB

หากผลการตรวจสอบ เจ้าหน้าที่แจ้งว่ามีปัญหาจุดใด รบกวนส่งเอกสารชุดนั้นมาทางอีเมล์ support@businesssoft.com ทางบริษัทฯ จะทำข้อหารือไปยังกรมพัฒนาธุรกิจให้ครับ เพื่อเป็นมาตรฐานในการตรวจสอบต่อไป

Member

Re: ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องกำไรสุทธิ-กำไรสะสม

จริง ๆ แล้วผมก็แย้งเขาเหมือนกันว่าตอนผมเรียนมา ให้ปิดยอดเข้ากำไรสะสม แต่เขาก็บอกว่าต้องเข้ากำไรสุทธิก่อน แต่ผมว่าไม่น่าจะเป็นเหตุของสาระสำคัญในทางบัญชี เพราะสุดท้ายในงบกำไรขาดทุนก็ยังคงแสดงยอดกำไรสุทฺธิอยู่ดี แค่ผมอยากรู้ว่าหลักการบัญชีสมัยใหม่มีให้ปิดบัญชีเข้ากำไรสุทธิก่อนหรือเปล่าครับ และเพื่อการตรวจสอบที่ง่ายกว่าหลักบัญชีเก่าอย่างไร แต่ก็ไม่ได้ทะเลาะอะไรกันหรอกครับ แค่ทางนั้นแนะนำมา ผมก็รับว่าจะทำ ซึ่งก็มองภาพแล้วก็ไม่น่ายากที่จะเพิ่มรหัสบัญชีกำไรสุทธิ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหากับระบบหรือเปล่า ถ้ามีผมก็ได้บอกเจ้าหน้าที่คร่าว ๆ ว่าถ้าทำไม่ได้ผมก็ปิดบนกระดาษให้แล้วกัน ก็เห็นว่าทางนั้นก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ