Results 1 to 6 of 6

ชื่อกระทู้: ลงรายการซื้อขายใน BI, PO จะพิมพ์สมุดรายวันซื้อขายได้หรือเปล่าครับ

Member

ลงรายการซื้อขายใน BI, PO จะพิมพ์สมุดรายวันซื้อขายได้หรือเปล่าครับ

พอดีกระทรวงพาณิชย์ของสมุดบัญชีเพื่อการตรวจ เลยกะว่าจะพิมพ์ รายวันซื้อ-ขาย แต่ไม่ทราบว่าจะพิมพ์ได้จากส่วนไหนครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: ลงรายการซื้อขายใน BI, PO จะพิมพ์สมุดรายวันซื้อขายได้หรือเปล่าครับ

1. ก่อนอื่นให้ตรวจสอบที่โปรแกรมบัญชีแยกประเภทก่อนครับ ว่าได้กำหนดว่าได้ใช้ระบบสมุดรายวันแบบหลายเล่มหรือไม่

Name:  22-4-2557 9-21-10.jpg
Views: 1257
Size:  95.4 KB

2. จากนั้นโอนข้อมูลจากโปรแกรมเจ้าหนี้ (AP) และ โปรแกรมลูกหนี้ (AR) ไปยังโปรแกรมบัญชีแยกประเภทครับ

3. เมื่อจะสั่งพิมพ์สมุดรายวันทั่วไป สามารถเลือกได้ว่าจะจัดพิมพ์สมุดรายวันเล่มใด

Name:  22-4-2557 9-22-16.jpg
Views: 1134
Size:  97.2 KB

AP = รายการชำระเงิน
    AP-A = ซื้อสินค้าเป็นเงินเชื่อ
    AP-C = ซื้อสินค้าเป็นเงินสด
    AP-H = ซื้อสินค้าด้วยเช็ค

AR = รายการรับชำระเงิน
    AR-A = ขายสินค้าเป็นเงินเชื่อ
    AR-C = ขายสินค้าเป็นเงินสด
    AR-H = ขายสินค้าเป็นเช็ค
    AR-T = ขายสินค้าเป็นบัตรเครดิต

สามารถเลือกพิมพ์แยกเป็นแต่ละเล่ม หรือจัดพิมพ์รวมกันก็ได้ตามต้องการครับ

Member

Re: ลงรายการซื้อขายใน BI, PO จะพิมพ์สมุดรายวันซื้อขายได้หรือเปล่าครับ

OK ครับ แต่หัวรายงานยังคงเป็นสมุดรายวันทั่วไปอยู่ คิดว่าถ้าแก้ไขเป็นสมุดรายวันซื้อ-ขาย ก็ต้องทำการแก้ไขรายงาน ครั้ง ต่อ ครั้ง เข้าใจถูกใช่หรือเปล่าครับ

สถานที่

แต่หัวรายงานยังคงเป็นสมุดรายวันทั่วไปอยู่ คิดว่าถ้าแก้ไขเป็นสมุดรายวันซื้อ-ขาย ก็ต้องทำการแก้ไขรายงาน ครั้ง ต่อ ครั้ง เข้าใจถูกใช่หรือเปล่าครับ
    ใช่ครับ ถ้าต้องการเปลี่ยนหัวรายงาน คงจะต้องปรับแก้เองทุกครั้งครับ

Member

ของผมมีให้เลือกแค่นี้เองครับ และพอสั่งให้พิมพ์เฉพาะ AR โปรแกรมก็แสดงแค่ 4-5 รายการเอง แถมยังมี GL ติดมาอีก 2 รายการ ไม่ทราบว่าต้องค่าเพิ่มเติมอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับ

*** แก้ไข 23/4/57 13:47 ***
    OK ได้แล้วครับ พอดีระหว่างรอก็ลองทำไปเรื่อย ๆ เกิดไปคลิ๊กขวา แล้วเห็นมีให้ประมวลผลใหม่ ทั้งหมดก็ขึ้นมา เลยลองสั่งพิมพ์ ก็ได้แล้วครับ แต่ถ้าเลือกแบบปกติ ยังไงก็จะมี GL มา 2 รายการ เป็นรายการโอนเข้ากำไรสะสม ไม่ทราบว่าเพราะอะไร และมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย picpor : 23-04-2014 เมื่อ 14:19

สถานที่

ครับ ลองแก้ไขแฟ้มที่เสียหาย แล้วนำข้อมูลประมวลผลใหม่อีกครั้งที่ Others > นำข้อมูลมาประมวลผลใหม่ จริงๆ การประมวลผลใหม่ครั้งเดียวน่าจะแสดงผลใหม่ตลอด แต่กลับไปเป็นอย่างเดิมผมคิดว่าข้อมูลน่าจะมีปัญหาเล็กน้อยครับ