Results 1 to 10 of 10

ชื่อกระทู้: อยากแก้ไขรายงานในใบกำกับค้างชำระตามอายุลูกหนี้

Member

อยากแก้ไขรายงานในใบกำกับค้างชำระตามอายุลูกหนี้

อยากแก้ไข-เพิ่มเติมรายงานในใบกำกับค้างชำระตามอายุลูกหนี้ ในส่วนของรายงานหากเราต้องการเพิ่มใบสั่งซื้อเลขที่เข้าไปแทนที่ 60/31 วัน และในส่วน 90 วันขึ้นไป ถ้าเราต้องการเพียง 30 วันขึ้นไป ไม่ทราบว่าจะไปสั่งให้โปรแกรมคำนวณด้วยตนเองได้หรือเปล่าครับ หรือต้องเป็นบริษัทฯ ที่แก้ไขรายละเอียดดังกล่าวครับ เพราะบางครั้งลูกค้าไม่ทำจ่าย แต่อ้างว่าไม่ได้รับบิล (ส่งของ ตจว. แล้วแนบใบกำกับ) ขอเลขที่ใบสั่งซื้อ ผมต้องกลับมาเช็ครายละเอียดใบสั่งซื้อทุกครั้งในรายการ BI ครับ ผมเคยลองเข้าไปแก้ไข แต่หารายการใบสั่งซื้อเลขที่ไม่เจอ ลองตัดตัว 0/-30 ออก และใส่ตัว 90 วันขึ้นไป เลยกลายเป็นรายการที่ 0-90 วัน ไม่รายงานในใบรายงานครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: อยากแก้ไขรายงานในใบกำกับค้างชำระตามอายุลูกหนี้

- ไม่สามารถทำได้ครับ เพราะ รายงานตัวนี้จะอยู่ในโปรแกรมลูกหนี้ฯ และโปรแกรมลูกหนี้ไม่มีเก็บเลขที่ใบสั่งซื้อไว้ครับ ดังนั้นคงไม่สามารถนำมาแสดงในรายงานตัวนี้แน่นอนครับ

ส่วนอีกคำถามที่สอบถามมา รบกวนคุณ picpor อธิบายอีกครั้งครับ บางทีอาจจะใช้รายงานแบบตารางเข้าช่วยกรองข้อมูลได้ แต่ผมยังไม่เข้าใจคำถามชัดเจนครับ

Member

Re: อยากแก้ไขรายงานในใบกำกับค้างชำระตามอายุลูกหนี้

หมายถึงตอนนี้ในตัว AR ถ้าให้รายงานใบกำกับแยกตามลูกค้า > ค้างชำระแยกตามอายุหนี้ > แล้วใส่วันที่ > ลูกค้าเริ่มตั้งแต่ > จนถึง > พิมพ์ เสร็จเรียบร้อยแล้ว รายงานมันก็จะรายงาน
    รหัส-ชื่อลูกค้า-ใบกำกับ-CD-ครบกำหนด-จำนวนเงิน-60/31วัน-30/1วัน-0/-30วัน--31/-60วัน (ผมตัดบางส่วนออกไปแล้วเลยจำไม่ได้ครับว่าจะมีอะไรต่อบ้าง) คือในส่วนที่เป็น-30/-60วัน สามารถทำให้เป็น - 30 วันขึ้นไปได้หรือเปล่าครับ เคยเอารู้สึกว่า -90 วันขึ้นไป มาวางแล้วลบในส่วน -30/-60วัน ออก ในส่วนที่เป็นในช่วง -30/-60 วัน ไม่แสดงในรายงาน -90 วันขึ้นไปครับ เลยอยากทราบว่าถ้าเราจะแก้ไขให้เป็น -30วัน ขึ้นไป มีวิธีที่จะแก้ไขได้หรือเปล่าครับ

ในส่วนลขที่ใบสั่งซื้อ ผมสั่งพิ่มพ์ในรายงานใบกำกับแยกตามลูกค้า > ใบกำกับทั้งหมด ก็แสดงเลขที่ใบสั่งซื้อได้ครับ ผมเคยเข้ามาถามในกระทู้ก่อนหน้านี้ แต่ตอนนี้ผมหาไม่เจอแล้วครับว่า Admin คนไหนเป็นคนสอนผมแก้ไข ซึ่งผมก็ทำได้แล้ว เลยกะว่าถ้าในส่วนของค้างชำระแยกตามอายุหนี้ ทำได้ก็จะสะดวก(กับผมคนเดียวหรือเปล่าไม่รู้) มากครับ
    Attached Images Attached Images   
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย picpor : 28-02-2014 เมื่อ 19:06

สถานที่

ขออภัยครับที่ตอบล่าช้า

จากรายงาน ตัวแรก ที่เป็นช่องรายการ "เลขที่ PO" จริงๆ คือ ข้อมูลหมายเหตุ ครับ ในรายงานค้างชำระแยกตามอายุหนี้ ไม่มีข้อมูล "หมายเหตุ" ทำให้แสดงเลข PO ไม่ได้ครับ

สำหรับรายงานใบกำกับค้างชำระแยกตามอายุหนี้ จะถูกกำหนดเป็นช่วงๆ มาอยู่แล้วครับ ไม่สามารถควบคุมช่วงการพิมพ์ตามที่ต้องการได้เองครับ แต่ก็มีเทคนิคในการพิมพ์เข้ามาช่วย คือ ช่วงวันที่จะเราจะกำหนด ถ้าเรากำหนดวันที่ 3/3/2557 รายการใบกำกับจะแสดงอยู่ในช่อง 1-30 วัน แต่ถ้าเรากำหนดช่วงวันนี้เกินไปอีก 3 เดือน รายการนี้จะไปอยู่ที่ช่อง 90 วันขึ้นไปแทน

ไม่ทราบว่าเทคนิคนี้พอจะช่วยได้บ้างหรือไม่ครับ

Member

OK ครับ แต่จริง ๆ รายงานเดิมที่โปรแกรมกำหนดก็ดีอยู่แล้วครับ แค่อยากได้เพิ่มครับ แต่หน้ากระดาษมันไม่พอ เลยถ้าลบบางรายการเพื่อให้ได้บางรายการครับ

สถานที่

ครับ สำหรับ EASY-ACC for Win จะออกแบบรายงานให้ลงบน A4 เพื่อรองรับการพิมพ์บน Inkjet หรือ Laser Jet เป็นหลักครับ ทำให้ข้อมูลบางอย่างที่เคยแสดงใน EASY-ACC for DOS หายไป เพราะ EASY-ACC for DOS สามารถเลือกพิมพ์บนเครื่องพิมพ์แบบแคร่สั้น หรือ แคร่ยาวได้ แต่ข้อดีของ EASY-ACC for Win ก็คือการปรับแต่งรายงาน เลือกเฉพาะข้อมูลที่สนใจได้ครับ

Senior Member

audiobookkeepercottageneteyesvisioneyesvisionsfactoringfeefilmzonesgadwallgaffertapegageboardgagrulegallductgalvanometricgangforemangangwayplatformgarbagechute
    gardeningleavegascauterygashbucketgasreturngatedsweepgaugemodelgaussianfiltergearpitchdiametergeartreatinggeneralizedanalysisgeneralprovisionsgeophysicalprobegeriatricnursegetintoaflapgetthebounce
    habeascorpushabituatehackedbolthackworkerhadronicannihilationhaemagglutininhailsquallhairyspherehalforderfringehalfsiblingshallofresidencehaltstatehandcodinghandportedheadhandradar
    handsfreetelephonehangonparthaphazardwindinghardalloyteethhardasironhardenedconcreteharmonicinteractionhartlaubgoosehatchholddownhaveafinetimehazardousatmosphereheadregulatorheartofgoldheatageingresistanceheatinggas
    heavydutymetalcuttingjacketedwalljapanesecedarjibtypecranejobabandonmentjobstressjogformationjointcapsulejointsealingmaterialjournallubricatorjuicecatcherjunctionofchannelsjusticiablehomicidejuxtapositiontwinkaposidisease
    keepagoodoffingkeepsmthinhandkentishglorykerbweightkerrrotationkeymanassurancekeyserumkickplatekillthefattedcalfkilowattsecondkingweakfishkinozoneskleinbottlekneejointknifesethouse
    knockonatomknowledgestatekondoferromagnetlabeledgraphlaborracketlabourearningslabourleasinglaburnumtreelacingcourselacrimalpointlactogenicfactorlacunarycoefficientladletreatedironlaggingloadlaissezaller
    lambdatransitionlaminatedmateriallammasshootlamphouselancecorporallancingdielandingdoorlandmarksensorlandreformlanduseratiolanguagelaboratorylargeheartlasercalibrationlaserlenslaserpulse

Senior Member