Results 1 to 4 of 4

ชื่อกระทู้: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่องที่ติดตั้งโปรแกรมครับ

lifemirror
    Guest

สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่องที่ติดตั้งโปรแกรมครับ

สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่องที่ติดตั้งโปรแกรมครับ
    เบื้องต้นเข้าใว่า แค่ถอนสิทธิ์ และติดตั้งในเครื่องใหม่
    จากนั้นย้ายข้อมูลเฉพาะโฟลเดอร์ที่เป็นชื่อบัญชีแต่ละอัน แล้วก็สร้างชื่อบัญชีใหม่ในโปรแกรม ใข่ไหมครับ

แต่
    1. ถ้ามีหลายชื่อบัญชี มีวิธีไหนที่ย้ายได้เร็ว และไม่ต้องมาตั้งชื่อบัญชีใหม่ในโปรแกรมไหมครับ
    2. แบบฟอร์มรายงานที่สร้างต้องย้ายมาไหมครับ
    3. ถ้าสำเนามาทั้งโฟลเดอร์ ecacc มาใส่ในเครื่องใหม่เลยได้ไหมครับ เพื่อะให้ข้อมูลอยู่ครบตามเดิม

ขอบคุณรับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่องที่ติดตั้งโปรแกรมครับ

การย้ายเครื่อง มีคำแนะนำดังนี้ครับ
    1. ติดตั้งโปรแกรมบนเครื่องใหม่ให้เรียบร้อย
    2. ทำการ Copy ข้อมูล และ Template รายงานจากเครื่องเดิมมาเครื่องใหม่ ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ชื่อโฟลเดอร์ของเก่าและใหม่เหมือนกัน
    3. ให้ Copy ไฟล์ Userdrv.ini จากเครื่องเดิม มาไว้ที่เครื่องใหม่ และถ้ามีการเปลี่ยนแปลงชื่อไฟล์ ให้แก้ไขไฟล์นี้โดยใช้ notepad แก้ไข

ตัวอย่าง
    จากที่กำหนดไว้ในโปรแกรม

Name:  8-1-2557 14-04-51.png
Views: 396
Size:  41.1 KB

เมื่อเปิดไฟล์ userdrv.ini จะเป็น

ข้อมูลตัวอย่าง;C:\ECACC32\DATADEMO
    Z:\วาณิชย์สยาม;Z:\
    demo;C:\ECACC32\demo|C:\ECACC32\newinvoice\invform57

โดยรูปแบบจะเป็น
    <drive>;<ชื่อกิจการ>;<ตำแหน่งที่เก็บข้อมูล>|<tempalte รายงาน>

4. เมื่อการเตรียมข้อมูลที่เครื่องใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว จึงทำการ Remove สิทธิ์ จากเครื่องเดิม และนำมาติดตั้งที่เครื่องใหม่อีกครั้ง