Results 1 to 7 of 7

ชื่อกระทู้: ไม่สามารถเพิ่ม รายชื่อเจ้าหนี้ ได้ครับ และอยากให้ปรับปรุงโปรแกรมขายสินค้าด้วยครับ

Petdy
    Guest

ไม่สามารถเพิ่ม รายชื่อเจ้าหนี้ ได้ครับ และอยากให้ปรับปรุงโปรแกรมขายสินค้าด้วยครับ

1.เนื่องจากชื่อบริษัทนี้ยาวมาก ทำให้ไม่สามารถเพิ่มข้อมูลเจ้าหนี้ได้ครับ
    ทางบริษัท มีแนวทางแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

2. อยากให้แก้ไขในส่วนของโปรแกรมขายสินค้า ตรง เลขที่ใบสั่งซื้อ อยากให้นำออกมาไว้ด้านนอก ทั้งหมดเลยครับ เพราะจะสะดวกเวลาใช้งาน
    Name:  ecacc1.jpg
Views: 2115
Size:  101.6 KB

3. ในส่วนของ function แสดง จำนวนสินค้าตอนจะเปิดใบกำกับขาย หรือ คีย์ข้อมูลซื้อสินค้า จะต้องมา คลิกขวา เลือกทุกครั้ง เวลาต้องการจะใช้งาน สามารถพัฒนาให้ เลือกการแสดง ตลอดไปได้ไหมครับ
    3.1 ในส่วนของเลขที่ใบสั่งซืั้อจำกัดไว้แค่ 10 หลัก แต่เนื่องจากบางบริษัท ส่วนมากเกิน 10 หลัก ทำให้ผมต้องไปใช้ช่องหมายเหตุแทน เนื่องจากถ้าใส่เลขที่ใบสั่งซื้อไม่ครับ ลูกค้าจะไม่เซ็นบิลให้ครับ เพราะบางทีต้องใช้ช่องหมายเหตุระบุ ชื่อของคนที่สั่งซืั้อ+เลขที่ใบสั่งซื้อ ทำให้บางทีช่องหมายเหตุไม่พอครับ
    Name:  ecacc2.png
Views: 1070
Size:  84.4 KB

4. โปรแกรมลูกหนี้ ผมอยากให้ในรายการ ออกใบวางบิล ลูกค้า แสดงเลขที่ใบสั่งซื้อ ข้างๆหมายเหตุได้ไหมครับ อาจจะมีให้เลือกการแสดงก็จะดีมากเลยครับ ผุ้ใช้รายใดไม่ต้องการอะไรก็สามารถติํกออกได้ครับ
    Name:  ecacc 3.png
Views: 702
Size:  34.5 KB

5. โปรแกรม POS for windows ใกล้เสร็จหรือยังครับ รอมา 2 ปีแล้วครับ ตอนนี้ใช้ เวอร์ชั่นดอส รู้สึกว่าเวลาจะแก้ไขรายการต้องล้างแล้วทำใหม่หมดเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: ไม่สามารถเพิ่ม รายชื่อเจ้าหนี้ ได้ครับ และอยากให้ปรับปรุงโปรแกรมขายสินค้าด้วยครับ

1.เนื่องจากชื่อบริษัทนี้ยาวมาก ทำให้ไม่สามารถเพิ่มข้อมูลเจ้าหนี้ได้ครับ
    ทางบริษัท มีแนวทางแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
    ชื่อบริษัทสามารถใช้ตัวย่อได้ ตามตัวอย่าง สามารถย่อได้เป็น "บจก.ยัม... (ปทท)" ได้ รายละเอียดตามกระทู้นี้ครับ

http://www.businesssoft.com/forum/showthread.php?t=418

2. อยากให้แก้ไขในส่วนของโปรแกรมขายสินค้า ตรง เลขที่ใบสั่งซื้อ อยากให้นำออกมาไว้ด้านนอก ทั้งหมดเลยครับ เพราะจะสะดวกเวลาใช้งาน
    3. ในส่วนของ function แสดง จำนวนสินค้าตอนจะเปิดใบกำกับขาย หรือ คีย์ข้อมูลซื้อสินค้า จะต้องมา คลิกขวา เลือกทุกครั้ง เวลาต้องการจะใช้งาน สามารถพัฒนาให้ เลือกการแสดง ตลอดไปได้ไหมครับ
    ในส่วนที่จัดช่องบันทึกรายการ คงจะดูตามความเหมาะสม และ ความสวยงาม ในการแสดงผล แต่อย่างไรก็จะปรึกษาทางทีมพัฒนาซอฟต์แวร์ให้พิจารณาอีกครั้งครับ

4. โปรแกรมลูกหนี้ ผมอยากให้ในรายการ ออกใบวางบิล ลูกค้า แสดงเลขที่ใบสั่งซื้อ ข้างๆหมายเหตุได้ไหมครับ อาจจะมีให้เลือกการแสดงก็จะดีมากเลยครับ ผุ้ใช้รายใดไม่ต้องการอะไรก็สามารถติํกออกได้ครับ
    สามารถเปลี่ยนจากหมายเหตุเป็นเลขที่ใบสั่งซื้อได้ตามรูปครับ

Name:  5-1-2557 17-37-11.jpg
Views: 523
Size:  62.7 KB

5. โปรแกรม POS for windows ใกล้เสร็จหรือยังครับ รอมา 2 ปีแล้วครับ ตอนนี้ใช้ เวอร์ชั่นดอส รู้สึกว่าเวลาจะแก้ไขรายการต้องล้างแล้วทำใหม่หมดเลยครับ
    ตอนนี้พัฒนาไปได้ 70-80% แล้วครับ คงอีกไม่นานตัว Demo น่าจะได้ออกมาให้ทดลองใช้กันครับ

Member

Re: ไม่สามารถเพิ่ม รายชื่อเจ้าหนี้ ได้ครับ และอยากให้ปรับปรุงโปรแกรมขายสินค้าด้วยครับ

ผมก็เห็นด้วยกับข้อ 2 ครับ ไม่ถึงกับมีปัญหา แต่แค่ต้องกด F1 มาใส่เลขที่ PO ทุกครั้ง ทั้งที่ไม่ค่อยได้ระบุหมายเหตุเท่าไร แต่โดยรวมก็ไม่ถึงกับลำบากครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าจะเปลี่ยนจากเริ่มต้นด้วยหมายเหตุ อยากระบุเลขที่ใบสั่งซื้อต้องกด F1 เป็นเริ่มต้นด้วยใบสั่งซื้อ จะแก้ไขเองได้หรือเปล่าครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ picpor อ่านข้อความ
    ผมก็เห็นด้วยกับข้อ 2 ครับ ไม่ถึงกับมีปัญหา แต่แค่ต้องกด F1 มาใส่เลขที่ PO ทุกครั้ง ทั้งที่ไม่ค่อยได้ระบุหมายเหตุเท่าไร แต่โดยรวมก็ไม่ถึงกับลำบากครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าจะเปลี่ยนจากเริ่มต้นด้วยหมายเหตุ อยากระบุเลขที่ใบสั่งซื้อต้องกด F1 เป็นเริ่มต้นด้วยใบสั่งซื้อ จะแก้ไขเองได้หรือเปล่าครับ
    จริงๆ แล้วเราสามารถที่จะปรับรูปแบบในฟอร์มได้ตามลักษณะการใช้งานครับ เช่น ในช่องหมายเหตุ อาจจะใส่เลขที่ใบสั่งซื้อแทน และแก้ไขฟอร์มให้ย้ายไปแสดงตำแหน่งใดๆ ในฟอร์มก็ได้ครับ

Name:  8-1-2557 12-01-57.png
Views: 841
Size:  80.3 KB

Member

แรก ๆ ผมก็ทำอย่างนั้นครับ แต่ตอนหลังใช้ตามที่โปรแกรมจัดให้ เพราะอาจจะมีผลต่อเงื่อนไขบางอย่างในการรายงาน แต่ก็ยังไม่ได้ใช้ คิด ๆ แล้ว เดี๋ยวปีนี้เปลี่ยนไปใช้อย่างที่แนะนำดีกว่าครับ เพราะยังไม่เจอเรื่องเงื่อนไขในรายงานที่ต้องการเงื่อนไขเกี่ยวกับ PO เลย