Results 1 to 10 of 10

ชื่อกระทู้: ติดตั้งตัว upgrade build 3401 บน Windows 8 ไม่ได้

ratiw
    Guest

ติดตั้งตัว upgrade build 3401 บน Windows 8 ไม่ได้

ใช้ Windows 8 เป็น server ลงโปรแกรมไว้ที่ map drive N: เซ็ตค่าการแชร์แบบเดียวกับ Windows 7
    ต้องการ upgrade เพื่อใช้ออกบิลแบบที่แก้ไขตาม ระเบียบสรรพากรฉบับใหม่

พอรันโปรแกรม จนถึงชั่วติดตั้ง โปรแกรมแจ้ง error ว่า Error, Invalid Drive: N:\
    ทั้งๆ ที่ สามารถเข้า Drive N: ได้จาก Windows Explorer และ Run dialog และ
    command prompt (cmd.exe) ได้เป็นปกติ

ต้องแก้ไขยังไงครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: ติดตั้งตัว upgrade build 3401 บน Windows 8 ไม่ได้

พอจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมอย่างอื่นหรือไม่ครับ แต่ถ้าเป็นในกรณีที่ติดตั้งบนระบบ LAN และภายหลังจากการอัพเดทแล้วพอเรียกโปรแกรมอาจมีการแจ้งว่าไม่พบ drive ให้ลองจบการทำงานแล้วเรียกโปรแกรมใหม่ก็จะพบ drive ตามปกติครับ

ratiw
    Guest

Re: ติดตั้งตัว upgrade build 3401 บน Windows 8 ไม่ได้

ผมทำการติดตั้งบนเครื่อง server (Windows 8 - 64 bit) ที่มีการ Map local drive เป็น
    network drive (N:) ครับ ทุกเครื่องที่อยู่ในระบบ lan ยังใช้งานโปรแกรมได้ตากปกติครับ
    ปัญหาอยู่ที่ตอนจะติดตั้งตัว upgrade ที่เป็น version 3401 ครับ ยังติดตั้งไม่สำเร็จนะครับ
    เพราะขึ้น error

Invalid Drive: N:

ซะก่อน น่าจะเกิดช่วงหลังจากที่ระบุ drive ที่จะทำการติดตั้งโปรแกรมครับ (คงจะเป็นช่วงที่
    โปรแกรมตรวจสอบว่ามี drive นี้อยู่รึเปล่า)

ซึ่งผมก็สามารถเข้า drive N: ผ่าน command prompt ได้ปกติ (เปลี่ยนจาก C: เป็น N:)
    และก็ลอง dir ดูก็เห็นไฟล์และโฟลเดอร์ตากปกติ เข้าผ่าน Windows Explorer โดยพิมพ์
    ที่ address bar ว่า N:\ ก็เข้า map drive ได้ตามปกติครับ เพราะฉะนั้นเรื่อง map drive หลุด
    คงเป็นไปไม่ได้ เพราะ copy ไฟล์ เข้า/ออก drive N: ก็ยังคงทำได้เป็นปกติ แต่รันโปรแกรม
    upgrade ไม่ผ่าน

ผมทำการติดตั้งตัว upgrade ในวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ (29/09/56) ซึ่งไม่มีใครมาทำงาน
    และเครื่องคอมพิวเตอร์ทุกเครื่องก็ปิดอยู่ มีแต่เครื่อง server นี้เท่านั้นที่เปิดอยู่ และก่อนจะ
    เริ่มติดตั้ง ผมก็ได้ restart แล้วด้วย พอเจอ error นี้ ผมก็เลยไม่รู้จะทำยังไงต่อ ลองพยายาม
    หลายรอบแล้ว ก็เหมือนเดิม อ้อ user ที่ผมใช้ก็มีสิทธิ์เป็น Administrator ทุกอย่างครับ
    เพราะฉะนั้น ปัญหาเรื่อง permission ก็ไม่น่าใช่อีก

ได้แต่คิดว่า น่าจะมีปัญหาที่โปรแกรมติดตั้ง ที่รันบน Windows 8 ครับ (อีกบริษัท ยังเป็น XP
    อยู่ ไม่มีปัญหานี้ครับ)

ratiw
    Guest

ใครพอจะมีวิธีแก้ปัญหาบ้างรึเปล่าครับ?

KiE
    Guest

ในขั้นตอนติดตั้งเมื่อมาถึงหน้าจอที่จะให้ติดตั้งลง Drive อะไรนั้น ให้ click ที่ปุ่ม change จากนั้นในส่วนของ My Computer ให้คลิกที่ Drive N ดูว่าเป็นเครื่องหมายกากบาทหรือไม่ ให้ลอง click เข้าไปที่ Drive N นั้นอีกครั้งครับ
    Attached Images Attached Images   

ratiw
    Guest

ผมคิดว่ามีปัญหาบางอย่าง หากใช้ใน Windows 8 อย่างผมครับ Win7 ไม่พบปัญหานี้ครับ ลองดูภาพที่แนบมาครับ
    จะเห็นว่า ผมสามารถเข้า drive N: ได้ทั้งทาง Windows Explorer และ command prompt (2 หน้าต่างนี้เปิด
    ก่อนรันโปรแกรม upgrade ของ ECACC ครับ) แต่ในโปรแกรม upgrade เมื่อคลิกปุ่ม Change.. เพื่อเลือกตำแหน่ง
    ในการติดตั้ง กลับไม่เห็น drive N:
    มีใครพอทราบวิธีแก้ไขรึเปล่าครับ
    Name:  Capture.jpg
Views: 659
Size:  102.8 KB

Support
    สถานที่
    Business Soft

ปัญหาที่พบนี้ ที่จริงแล้วเป็นระบบรักษาความปลอดภัยที่เพิ่มเติมเข้ามาใหม่ของ Windows 8 ครับ คือจะไม่สามารถติดตั้งโปรแกรมใดก็ตาม (ไม่ใช่เฉพาะ EASY-ACC) ลงใน map network drive ด้วยวิธีปกติ ซึ่งที่ว่าไม่สามารถติดตั้งได้เพราะจะมองไม่เห็น network drive ตามที่คุณ ratiw พบนั่นเองครับ

สำหรับวิธีแก้ไขจะมี 2 วิธี ผมจะอธิบายทั้ง 2 วิธี แต่แนะนำให้ใช้วิธีแรกครับ

วิธีที่ 1 ให้ทำการ map drive ผ่าน Command Line

ปกติ เราจะทำการ map drive ที่ Windows Explorer ให้เปลี่ยนเป็นทำที่ Command Prompt แทน (cmd.exe) ดังนี้

1. เรียกโปรแกรม cmd.exe (สำหรับ Windows 8 ให้เข้าไปที่ Search แล้วพิมพ์ cmd จะพบ Command Prompt)
    2. จากนั้น พิมพ์คำสั่ง net use <drive:> <\\computername[\sharename]>

จากตัวอย่างของคุณ ratiw คือ net use N: \\NGWSRV-1

(หมายเหตุ: สามารถพิมพ์ net use แล้วกด Enter เพื่อดูคำสั่งเพิ่มเติมได้)

วิธีที่ 2 แก้ไข Registry

วิธีนี้ผมไม่แนะนำครับ ยกเว้นท่านใดที่มีความรู้ทางคอมพิวเตอร์หรือเคยแก้ไข Registry มาแล้ว (แต่วิธีแรกน่าจะสะดวกและเหมาะสมกว่า)

1. ไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System
    2. เพิ่มค่า DWORD (ถ้ามี 32-bit กับ 64-bit ให้เลือก 32-bit) ตั้งชื่อว่า "EnableLinkedConnections" กำหนดค่าเป็น 1(Hex)

เมื่อแก้ไข Registry เสร็จแล้วให้ Reboot เครื่องด้วยครับ

ratiw
    Guest

Ok วิธีที่หนึ่งใช้ได้ครับ แต่จะต้องรัน cmd.exe ในโหมด admin (Run as Administrator) ครับ
    ถึงจะ map drive แล้วตัวโปรแกรมติดตั้งมองเห็น ถ้ารัน cmd.exe ในโหมดปกติ โปรแกรมจะมอง
    ไม่เห็น map drive

ตอนนี้ติดตั้งได้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ