Results 1 to 7 of 7

ชื่อกระทู้: มีวิธีแก้ไข รหัสลูกค้าบน Excel แล้วนำเข้าไปในโปรแกรมได้หรือเปล่าครับ

Member

มีวิธีแก้ไข รหัสลูกค้าบน Excel แล้วนำเข้าไปในโปรแกรมได้หรือเปล่าครับ

ตอนใช้งานบน Dos ผมเคยแก้ไข Company.TXT แล้วโปรแกรมต่าง ๆ ก็จะแก้ไขไปด้วย แต่ตอนนี้แก้ไขเลขผู้เสียภาษีแล้วไม่เห็นเปลี่ยนตามเลยต้องเข้ามาแก้ที่ละโปรแกรม เลยลองถามเล่น ๆ ดูนะครับ ว่าหากต้องการแก้ไขรายละเอียดลูกค้า เจ้าหนี้ (คือจะเพิ่มเลขผู้เสียภาษี+สาขา) เรามีทางนำออกมาเป็น Excel แล้วแก้ไขเสร็จนำเข้าไปได้หรือเปล่าครับ ยิ่งถ้าเป็นรหัสต่าง ๆ ได้ ยิ่งดีเพราะเดิมผมตั้งรหัสลูกค้าตามเลขผู้เสียภาษี อยากเปลี่ยนเป็นตั้งตามเบอร์โทร แต่พอแก้ไปได้สัก 30-40 ราย ก็เริ่มเบื่อ ใช้รหัสเดิมก็ได้ แต่ถ้านำมาแก้ไขบน Excel ได้ก็ดีครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: มีวิธีแก้ไข รหัสลูกค้าบน Excel แล้วนำเข้าไปในโปรแกรมได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ เนื่องจากตัวรหัสหลักในโปรแกรมไม่ว่าจะเป็น รหัสบัญชี รหัสสินค้า รหัสเจ้าหนี้ รหัสเจ้าหนี้ ไม่ได้มีผลเฉพาะในตัวข้อมูลของมันเท่านั้น รหัสจะมีการไปเชื่อมโยงกับข้อมูลอีกหลายๆ ตัวในโปรแกรม ในการเปลี่ยนแต่ละครั้งโปรแกรมจะวิ่งตรวจสอบข้อมูลที่เกี่ยวข้องทั้งหมด การทำเป็น Batch แล้วเข้าไปแก้ไข ถึงจะทำได้แต่อันตรายมากครับ ส่วนที่โปรแกรมมีจัดเตรียมไว้ให้ที่จัดการแฟ้มข้อมูล ผมคิดว่าเหมาะสมดีแล้วครับ สำหรับกรณีการเปลี่ยนแปลงรหัสหลัก ผมก็จะแนะนำให้ทำทีละ 5-10 รายต่อครั้ง เพราะ จะใช้เวลาแก้ไขไม่นาน และปลอดภัยกว่ามากครับ

Member

Re: มีวิธีแก้ไข รหัสลูกค้าบน Excel แล้วนำเข้าไปในโปรแกรมได้หรือเปล่าครับ

OK ครับ