Results 1 to 6 of 6

ชื่อกระทู้: Error Code

aikun
    Guest

Error Code

สอบถามคะ ..

คือ เข้าที่ซื้อสินค้า แล้วมันขึ้น 10070:File read error
    พอคลิกOK ก็จะขึ้น" ไม่สามารถเปิดแฟ้มข้อมูล APFILE03ได้" แบบนี้แก้ไขยังไงคะ

ลองแก้ไขแฟ้มข้อมูลที่เสียหาย แต่ก็ยังขึ้นเหมือนเดิืม

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: Error Code

สอบถามเพิ่มเติม ได้แก้ไขแฟ้มข้อมูลที่โปรแกรมซื้อสินค้า รวมถึงโปรแกรมเจ้าหนี้ด้วยหรือเปล่าครับ

aikun
    Guest

ใช่คะ โปรแกรมเจ้าหนี้ด้วย

Support
    สถานที่
    Business Soft

ก่อนอื่น สำรองข้อมูลเก็บไว้ก่อนนะครับ (ไปที่ จัดการแฟ้มข้อมูล > สำรองแฟ้มข้อมูล) จากนั้นให้ตรวจสอบความผิดปกติของฮาร์ดดิสก์ ตามรูป หรือดูรายละเอียดตามกระทู้นี้ครับ http://www.businesssoft.com/forum/showthread.php?t=215

อย่าลืมสำรองข้อมูลก่อนด้วยนะครับ แต่ผมแนะนำว่าอย่าเพิ่งกาเครื่องหมายถูกที่ "Automatically fix file system errors" ให้ลองตรวจสอบสัก 1 รอบก่อน หากพบสิ่งผิดปกติบนฮาร์ดดิสก์จริงก็ควรสำรองข้อมูลอื่นๆ ด้วย เพราะหลังจากแก้ไข ไฟล์ที่เสียหายมีโอกาสถูกแก้ไขและไม่สามารถเปิดใช้งานได้ครับ

แต่ถ้าไม่พบสิ่งผิดปกติใดๆ ให้ลองแก้ไขแฟ้มข้อมูลอีกรอบครับ โดยเลือกแก้ไขทุกโปรแกรม และใช้วิธี Full Mode