Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

ชื่อกระทู้: upgrade โปรแกรมแล้วเครื่องเรียกเข้าโปรแกรมช้า

warisara
    Guest

upgrade โปรแกรมแล้วเครื่องเรียกเข้าโปรแกรมช้า

เป็นระบบlanนะคะ ได้ทำการupgradeโปรแกรม โดยเครื่องแม่ไม่มีอินเตอร์เน็ท จึงทำการดาวโหลดโปรแกรมอัพเกรดจากเครื่องที่มีอินเตอร์เน็ทลงไว้ที่flash driveแล้วนำไปติดตั้งที่เครื่องแม่ที่ drive z ที่เคยmap ไว้ พอเรียกใช้งานแล้วเครื่องเข้าโปรแกรมช้ากว่าเดิม ทั้งเครื่องแม่และเครื่องลูก ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรดีค่ะ (เครื่องแม่เป็นwin7 cpu 2.6 GHz)
    ขอบคุณค่ะ

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: upgrade โปรแกรมแล้วเครื่องเรียกเข้าโปรแกรมช้า

คุณ warisara ลองทดสอบโดยปิดโประแกรมป้องกันไวรัสแล้วเรียกโปรแกรมอีกครั้งครับ ถ้าการเรียกโปรแกรมเร็วขึ้นหรือเป็นปกติ แสดงว่าอาจจะเนื่องมากจากโปรแกรมป้องกันไวรัสบางโปรแกรมจะตรวจสอบไฟล์นามสกุล .exe ทุกครั้งที่เรียกใช้งาน วิธีแก้ไขคือ ให้ข้ามการตรวจสอบครับ (เช่น ไม่ต้องตรวจสอบ Z:\ECACC32 เป็นต้น)

warisara
    Guest

Re: upgrade โปรแกรมแล้วเครื่องเรียกเข้าโปรแกรมช้า

ปกติเครื่องจะไม่ได้เปิด anti virus ค่ะ

warisara
    Guest

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ warisara อ่านข้อความ
    เป็นระบบlanนะคะ ได้ทำการupgradeโปรแกรม โดยเครื่องแม่ไม่มีอินเตอร์เน็ท จึงทำการดาวโหลดโปรแกรมอัพเกรดจากเครื่องที่มีอินเตอร์เน็ทลงไว้ที่flash driveแล้วนำไปติดตั้งที่เครื่องแม่ที่ drive z ที่เคยmap ไว้ พอเรียกใช้งานแล้วเครื่องเข้าโปรแกรมช้ากว่าเดิม ทั้งเครื่องแม่และเครื่องลูก ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรดีค่ะ (เครื่องแม่เป็นwin7 cpu 2.6 GHz)
    ขอบคุณค่ะ
    ไม่ทราบว่าการupgradeโปรแกรมไปวางไว้ที่ drive z ถูกแล้วใช่ไหมค่ะ หรือต้องวางไว้ที่โฟลเดอร์ที่ทำแชร์ค่ะ ไม่แน่ใจ

Support
    สถานที่

ถ้าเช่นนั้น ก่อนอื่น ผมอยากให้ลองสแกนไวรัสก่อนนะครับ วิธีที่ง่ายที่สุดตอนนี้คือ เข้าไปที่ https://www.virustotal.com คลิกที่ Choose file แล้วระบุไฟล์โปรแกรม ผมขอเป็น ecmain32.exe นะครับ (ควรเป็นโปรแกรมที่เคยเรียกใช้งาน เพราะหากเครื่องมีไวรัสก็จะติดที่โปรแกรมที่เรียกนั้น) เลือกเสร็จแล้วคลิก Sacn it

ตัวอย่างที่ผมลองทำดูนะครับ หากไม่พบไวรัสน่าจะแสดงแบบนี้

Name:  28-8-2556 16-45-52.jpg
Views: 741
Size:  40.4 KB

Support
    สถานที่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ warisara อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่าการupgradeโปรแกรมไปวางไว้ที่ drive z ถูกแล้วใช่ไหมค่ะ หรือต้องวางไว้ที่โฟลเดอร์ที่ทำแชร์ค่ะ ไม่แน่ใจ
    เวลาติดตั้งต้องเป็น drive ที่ map ไว้นะครับ เพราะเวลาติดตั้งจะมีการตรวจสอบประเภทของ drive ด้วยว่าเป็น local drive (หรือ drive ส่วนตัว) หรือ network drive

Support
    สถานที่

เพิ่มเติมนะครับ ในการติดตั้งโปรแกรมอัพเดท ทุกท่านสามารถติดตั้งทับของเดิมได้อย่างปลอดภัย ไม่ต้องกังวลเรื่อง protection หรือ ข้อมูลใดๆ เพราะไฟล์ที่จะถูกปรับปรุ่งจะปรับปรุงเฉพาะที่เป็นส่วนของโปรแกรมครับ หรือสมมุติว่ามีความผิดพลาดใดๆ ก็ตามเกิดขึ้น เช่น ไฟดับขณะอัพเดท ก็เพียงแต่ติดตั้งทับไปใหม่เท่านั้นครับ

Senior Member

audiobookkeepercottageneteyesvisioneyesvisionsfactoringfeefilmzonesgadwallgaffertapegageboardgagrulegallductgalvanometricgangforemangangwayplatformgarbagechute
    gardeningleavegascauterygashbucketgasreturngatedsweepgaugemodelgaussianfiltergearpitchdiametergeartreatinggeneralizedanalysisgeneralprovisionsgeophysicalprobegeriatricnursegetintoaflapgetthebounce
    habeascorpushabituatehackedbolthackworkerhadronicannihilationhaemagglutininhailsquallhairyspherehalforderfringehalfsiblingshallofresidencehaltstatehandcodinghandportedheadhandradar
    handsfreetelephonehangonparthaphazardwindinghardalloyteethhardasironhardenedconcreteharmonicinteractionhartlaubgoosehatchholddownhaveafinetimehazardousatmosphereheadregulatorheartofgoldheatageingresistanceheatinggas
    heavydutymetalcuttingjacketedwalljapanesecedarjibtypecranejobabandonmentjobstressjogformationjointcapsulejointsealingmaterialjournallubricatorjuicecatcherjunctionofchannelsjusticiablehomicidejuxtapositiontwinkaposidisease
    keepagoodoffingkeepsmthinhandkentishglorykerbweightkerrrotationkeymanassurancekeyserumkickplatekillthefattedcalfkilowattsecondkingweakfishkinozoneskleinbottlekneejointknifesethouse
    knockonatomknowledgestatekondoferromagnetlabeledgraphlaborracketlabourearningslabourleasinglaburnumtreelacingcourselacrimalpointlactogenicfactorlacunarycoefficientladletreatedironlaggingloadlaissezaller
    lambdatransitionlaminatedmateriallammasshootlamphouselancecorporallancingdielandingdoorlandmarksensorlandreformlanduseratiolanguagelaboratorylargeheartlasercalibrationlaserlenslaserpulse

Page 1 of 2 12 LastLast