Results 1 to 10 of 10

ชื่อกระทู้: ขอทราบวิธีการกรอกภาษีซื้อ (เจ้าหนี้มี tax id เลขเดียวกัน แต่คนละที่อยู่)

Senior Member

ขอทราบวิธีการกรอกภาษีซื้อ (เจ้าหนี้มี tax id เลขเดียวกัน แต่คนละที่อยู่)

เจ้าหนี้มี tax id เลขเดียวกัน แต่มีหลายสาขา หลายที่อยู่
    ผมต้องสร้างรหัสเจ้าหนี้แยกตามสาขาเลย และแต่ละสาขาถือว่าเป็น สนง.ใหญ่ ใช่มั้ยครับ

Name:  IMG_20131213_105908.jpg
Views: 6498
Size:  49.4 KB

Re: ขอทราบวิธีการกรอกภาษีซื้อ (เจ้าหนี้มี tax id เลขเดียวกัน แต่คนละที่อยู่)

ส่วนอันนี้ที่อยู่เดียวกัน tax id เลขเดียวกัน แต่คนละสาขา
    ต้องสร้างเจ้าหนี้ขึ้นมาใหม่ รวมเป็น 2 ราย ใช่มั้ยครับ

Name:  IMG_20131213_111144.jpg
Views: 6255
Size:  46.7 KB

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: ขอทราบวิธีการกรอกภาษีซื้อ (เจ้าหนี้มี tax id เลขเดียวกัน แต่คนละที่อยู่)

ถ้าบันทึกผ่านโปรแกรมคงจะต้องสร้างรหัสแยกตามแต่ละสาขาครับ ซึ่งผมจะสอบถามทางกรมสรรพากรว่ามีแนวทางปฏิบัติอย่างไรกรณีนี้ และจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

uthai_y
    Guest

ต้องสร้างรหัสเจ้าหนี้ ตามสาขาครับ โดยกรอกข้อมูลให้ครบตามประกาศฯ(196)
    จะได้ออกรายงานตามประกาศฯ(197)ได้ด้วยครับ
    ตัวอย่าง
    รหัส ท01160
    รายละเอียด ไทย ซี../บจก
    ที่อยู่ ... .....
    เลขประจำตัวฯ 0105533095194
    เป็นสาขาที่ 160

รหัส ท01176
    รายละเอียด ไทย ซี../บจก
    ที่อยู่ ... .....
    เลขประจำตัวฯ 0105533095194
    เป็นสาขาที่ 176

uthai_y
    Guest

ตามประกาศฯ(196) ผู้ขาย/ผู้ให้บริการฯ
    ต้องระบุที่อยู่และสาขาที่...ในใบกำกับภาษีด้วย
    (ตามนัย ประกาศฯ(196) ข้อ๘ วรรคแรก, ข้อ๘(๑), ข้อ๘(๒) ข้อ๘ วรรคสุดท้าย

ข้อ ๘ ในกรณีผู้ประกอบการจดทะเบียนได้จัดทำใบกำกับภาษีตามมาตรา ๘๖/๔ แห่งประมวลรัษฎากร ผู้ประกอบการจดทะเบียนจะต้องระบุข้อความรายการเกี่ยวกับสถานประกอบการของผู้ประกอบการจดทะเบียนตามที่ปรากฏในใบทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม (ภ.พ.๒๐) ซึ่งเป็นสถานที่ที่ได้ขายสินค้าหรือให้บริการไว้ในใบกำกับภาษีดังกล่าว สำหรับการจัดทำใบกำกับภาษีตามมาตรา 86/4 แห่งประมวลรัษฎากร ที่ได้จัดทำตั้งแต่วันที่ ๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๗ เป็นต้นไป ดังนี้
    (๑) กรณีสถานประกอบการที่เป็นสำนักงานใหญ่ของผู้ประกอบการจดทะเบียนเป็นสถานที่ที่ได้ขายสินค้าหรือให้บริการนั้น ให้ระบุข้อความคำว่า “สำนักงานใหญ่” ซึ่งเป็นสถานประกอบการตามที่ปรากฏในใบทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่มไว้ในใบกำกับภาษีดังกล่าวด้วย
    (๒) กรณีสถานประกอบการที่เป็นสาขาของผู้ประกอบการจดทะเบียนเป็นสถานที่ที่ได้ขายสินค้าหรือให้บริการนั้น ให้ระบุข้อความคำว่า “สาขาที่ ..” ซึ่งเป็นสถานประกอบการตามที่ปรากฏในใบทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่มไว้ในใบกำกับภาษีดังกล่าวด้วย
    ข้อความคำว่า “สำนักงานใหญ่” และ “สาขาที่ ..” ตาม (๑) และ (๒) จะตีพิมพ์ จัดทำขึ้นด้วยระบบคอมพิวเตอร์ ประทับด้วยตรายาง เขียนด้วยหมึก พิมพ์ดีด หรือทำให้ปรากฏขึ้นด้วยวิธีการอื่นใดในลักษณะทำนองเดียวกันก็ได้

สถานที่

ขอบคุณ คุณ uthai_y ครับที่ช่วยหาคำตอบแทนให้ครับ

ขอบคุณคุณ uthai_y มาก ๆ เลยครับ

แล้วถ้าผู้ซื้อเป็นบุคคลธรรมดาล่ะครับ ต้องใช้เลขบัตรประชาชนกะที่อยู่เค้ามั้ย
    แล้วถ้าเค้ายอมจ่ายแวต แต่ไม่ต้องการให้ลงเลขที่บัตรประชาชนกะที่อยู่ของเค้า
    เราสามารถออกใบกำกับภาษีที่ไม่มีเลข 13 หลัก และไม่มีที่อยู่ลูกค้าได้มั้ย

สถานที่

ถ้าตามความเห็นส่วนตัวของผมเอง คงจะต้องขอเลขบัตรประชาชนมาเพื่อออกใบกำกับภาษีครับ เพราะ ข้อความที่จะปรากฏในใบกำกับภาษีจะต้องครบถ้วนตามที่อธิบดีกำหนดไว้ ถ้าไม่ครบถ้วน ผู้ซื้อไม่มีสิทธิในการนำไปเครดิตภาษีได้ (ซึ่งกรณีผู้ซื้อคงจะไม่ต้องการนำไปใช้เครดิตอยู่แล้วเพราะเป็นบุคคลธรรมดา) แต่ปัญหาอยู่ที่ฝ่ายผู้ออกใบกำกับภาษี ถ้าออกไม่ครบถ้วนจะมีความผิด ดังนี้

ตามมาตรา 86/4 แห่งประมวลรัษฎากร ซึ่งบัญญัติเกี่ยวกับรายการในใบกำกับภาษีแบบเต็มรูป นั้น ได้กำหนดให้รายการเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรเป็นข้อความสำคัญที่ต้องมี และจัดทำให้ถูกต้องครบถ้วนตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่อธิบดีกรมสรรพากรกำหนด หากขาดไปย่อมถือเป็นใบกำกับภาษีที่มีข้อความไม่ครบถ้วนสมบูรณ์ ถือเป็นภาษีซื้อต้องห้ามตามมาตรา 82/5 (2) แห่งประมวลรัษฎากร และยังถือว่า จำนวนภาษีมูลค่าเพิ่มตามใบกำกับภาษีดังกล่าวนั้น เป็นรายจ่ายต้องห้ามตามมาตรา 65 ตรี (6 ทวิ) แห่งประมวลรัษฎากร อีกด้วย

นอกจากนี้ ทางด้านผู้ประกอบการจดทะเบียนที่เป็นผู้ออกใบกำกับภาษีต้องระวางโทษปรับทางอาญาตามมาตรา 90 (12) แห่งประมวลรัษฎากร กระทงความผิดละ 2,000 บาท ด้วย

ดังนั้น ให้ยึดข้อความตามที่อธิบดีกำหนดไว้จะสมบูรณ์ที่สุดครับ

เห้อออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ
    Name:  1388173401091.jpg
Views: 2509
Size:  53.1 KB