Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 21

ชื่อกระทู้: แบบฟอร์มใบกำกับภาษีใหม่ รองรับกฎใหม่ที่จะเริ่มใช้ปีหน้าออกหรือยังครับ

Senior Member

แบบฟอร์มใบกำกับภาษีใหม่ รองรับกฎใหม่ที่จะเริ่มใช้ปีหน้าออกหรือยังครับ

ที่รีบถามเพราะแบบฟอร์มสำเร็จรูปใกล้จะหมดแล้ว ต้องพิมพ์ใหม่

กฎที่ว่าคือ การลงเลขที่ประจำตัวผู้เสียภาษี ครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: แบบฟอร์มใบกำกับภาษีใหม่ รองรับกฎใหม่ที่จะเริ่มใช้ปีหน้าออกหรือยังครับ

แบบฟอร์มปัจจุบันสามารถใช้ได้กับประกาศฉบับใหม่ได้เลยครับ โดยส่วนที่เพิ่มเติมได้แก่รหัสประจำตัวผู้เสียภาษี (ของลูกค้า) กับคำว่าสำนักงานใหญ่หรือสาขา จะถูกพิมพ์ต่อจากรหัสลูกหนี้ครับ

อย่างไรก็ตาม ทราบมาว่าทางบริษัทจะมีการเพิ่มเติมรูปแบบใบกำกับสำเร็จรูปอีกรูปแบบ โดยแยกที่อยู่กับสถานที่จัดส่งให้ด้วย (ซึ่งที่จริงสามารถออกแบบเองได้อยู่แล้ว) คุณ veerajan สามารถเลือกใช้แบบฟอร์มปัจจุบัน หรือจะรอแบบฟอรมใหม่ก็ได้ครับ เพียงแต่ไม่ใช่ช่วงนี้

ขอเสริมเกี่ยวกับประกาศใหม่นะครับ ภายในสัปดาห์หน้านี้น่าจะมีตัวอัพเดทล่าสุด โดยเพิ่มส่วนที่มีการเพิ่มเติมใหม่ เช่น เลขประจำตัวผู้เสียภาษี สำนักงานใหญ่ ลำดับที่สาขา เป็นต้น เพื่อให้ลูกค้าสามารถใส่ข้อมูลเตรียมไว้ก่อนเริ่มใช้จริงในปีหน้าได้เลยครับ

Re: แบบฟอร์มใบกำกับภาษีใหม่ รองรับกฎใหม่ที่จะเริ่มใช้ปีหน้าออกหรือยังครับ

ใช้ได้เลยนี่หมายถึงอะไรครับ เพราะไม่เห็นมันพิมพ์อะไรเพิ่มเติมเลย
    ต้องแก้ไขแบบฟอร์มเองก่อน
    หรือว่ามีให้โหลดแล้ว

ถ้าต้องแก้เองขอวิธีการด้วยครับ
    ถ้ามีให้โหลดแล้วขอลิงก์ด้วยครับ

Support
    สถานที่

ส่วนที่เพิ่มเติมตามประกาศใหม่ (ที่มีผลก็คือ ใบกำกับ รายงานภาษีซื้อ รางานภาษีขาย) จะเริ่มใช้ตั้งแต่ 1 มกราคมปีหน้าครับ เท่ากับมีเวลาเตรียมตัวนับจากนี้ประมาณ 4-5 เดือน ส่วนตอนนี้คุณ veerajun ยังไม่จำเป็นต้องเพิ่มเติมอะไรครับ

สำหรับแบบฟอร์มที่ผมบอกว่าใช้ได้เลย หมายถึงเมื่อมีการประกาศใช้ ส่วนที่เพิ่มเติมต่างๆ เช่น เลขประจำตัวผู้เสียภาษีหรืออื่นๆ สามารถพิมพ์ลงในฟอร์มปัจจุบันได้โดยไม่ต้องปรับเปลี่ยนอะไรครับ เพียงแต่ ณ ตอนนี้ยังพิมพ์ไม่ได้ แต่ทั้งหมดถูกเตรียมไว้เรียบร้อยแล้วครับ พอถึง 1 มกราคม 2557 ก็สามารถใช้งานได้ทันทีครับ

เอ แบบนี้ถ้าเทมเพลตใหม่ให้โหลด
    ผมก็ต้องโหลดมาแล้วแก้เทมเพลตอีกรอบสิครับเนี่ย
    เพราะผมแก้ความกว้างของพวกรหัสสินค้า รายละเอียดสินค้า ส่วนลด ราคาต่อหน่วย ไว้

ขออีกแบบได้มั้ยครับ คือ ตั้งกระทู้สอนการเพิ่มฟิลด์นั้น

Support
    สถานที่

ตำแหน่งที่เพิ่มในใบกำกับมีเพียงตำแหน่งเดียว (บรรทัดเดียว) คุณ veerajun สามารถเพิ่มเองได้โดยง่ายครับ เอาไว้ผมจะอธิบายเป็นขึ้นๆ ให้อีกที หรือลองดูตัวอย่างตามรูปครับ เป็นตัวอย่างใบกำกับแบบไม่ลงฟอร์ม

แต่แนะนำว่ายังไม่ต้องทำตอนนี้นะครับ เอาไว้ก่อนสิ้นปีหรือใกล้สิ้นปีค่อยทำได้ครับ

Name:  2-8-2556 13-54-55.jpg
Views: 71613
Size:  53.6 KB

ขอบคุณมากครับ

Member

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kenny อ่านข้อความ
    ตำแหน่งที่เพิ่มในใบกำกับมีเพียงตำแหน่งเดียว (บรรทัดเดียว) คุณ veerajun สามารถเพิ่มเองได้โดยง่ายครับ เอาไว้ผมจะอธิบายเป็นขึ้นๆ ให้อีกที หรือลองดูตัวอย่างตามรูปครับ เป็นตัวอย่างใบกำกับแบบไม่ลงฟอร์ม

แต่แนะนำว่ายังไม่ต้องทำตอนนี้นะครับ เอาไว้ก่อนสิ้นปีหรือใกล้สิ้นปีค่อยทำได้ครับ

Name:  2-8-2556 13-54-55.jpg
Views: 71613
Size:  53.6 KB

ขอโทษครับ ขอแทรกหน่อยครับ ผมไม่เข้าใจว่า ตกลงในใบกำกับภาษีที่ออกให้ลูกค้าต้องเพิ่มส่วนที่เป็นเลขประจำตัวผู้เสียภาษี+สาขา ด้วยหรือครับ แล้วเราควรเพิ่มในส่วนของแก้ไขลูกหนี้ หรือต้องพิมพ์ใหม่ทุกครั้งครับ ถ้าเพิ่มในส่วนของลูกค้า คือเราเริ่มไปพิมพ์เลขผู้เสียภาษีของลูกค้า+สำนักงานของลูกค้าเพิ่มได้เลยหรือต้องรอแก้ไขรูปแบบใหม่ก่อนครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ picpor อ่านข้อความ
    ขอโทษครับ ขอแทรกหน่อยครับ ผมไม่เข้าใจว่า ตกลงในใบกำกับภาษีที่ออกให้ลูกค้าต้องเพิ่มส่วนที่เป็นเลขประจำตัวผู้เสียภาษี+สาขา ด้วยหรือครับ แล้วเราควรเพิ่มในส่วนของแก้ไขลูกหนี้ หรือต้องพิมพ์ใหม่ทุกครั้งครับ ถ้าเพิ่มในส่วนของลูกค้า คือเราเริ่มไปพิมพ์เลขผู้เสียภาษีของลูกค้า+สำนักงานของลูกค้าเพิ่มได้เลยหรือต้องรอแก้ไขรูปแบบใหม่ก่อนครับ
    ในเวอร์ชั่นใหม่ที่จะรองรับใบกำกับภาษีปี 2557 เลขประจำตัวผู้เสียภาษีกับสาขา จะเพิ่มในส่วนของแฟ้มรหัสเจ้าหนี้ลูกหนี้ให้ครับ ตามรูป ขณะนี้พร้อมให้ลูกค้าดาวน์โหลดอัพเดทโปรแกรมได้แล้วครับ (Build 3400) คลิกดูรายละเอียดเพิ่มเติมตาม LINK ได้ครับ

รายละเอียดการปรับปรุงโปรแกรม EASY-ACC B3400

Name:  7-8-2556 11-23-59.jpg
Views: 38819
Size:  68.3 KB

http://www.businesssoft.com/lastest-update.html

Member

ในส่วนของรายงานภาษีซื้อขาย รวมทั้งใบกำกับภาษีของผมทำไมยังไม่เปลี่ยนครับ ผมลองเปลี่ยนกลับมาใช้ Template เดิม (ค่าปกติที่โปรแกรมกำหนด) แล้ว ก็ยังรายงานเหมือนเดิม ต้องเข้าไปแก้ไขอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย picpor : 21-08-2013 เมื่อ 19:11

Page 1 of 3 123 LastLast