Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 11 to 20 of 21

ชื่อกระทู้: แบบฟอร์มใบกำกับภาษีใหม่ รองรับกฎใหม่ที่จะเริ่มใช้ปีหน้าออกหรือยังครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: แบบฟอร์มใบกำกับภาษีใหม่ รองรับกฎใหม่ที่จะเริ่มใช้ปีหน้าออกหรือยังครับ

คุณ picpor เลือกแบบ "นำส่งกรมสรรพากร" หรือเปล่าครับ ลองดูอีกครั้ง ถ้ายังไม่เปลี่ยน ไปที่ "ออกแบบรายงาน" เลือกเมนู Tools > Restore Default Template ครับ

Name:  21-8-2556 20-43-56.png
Views: 2434
Size:  70.0 KB

Name:  22-8-2556 17-51-26.png
Views: 1370
Size:  42.4 KB

Member

Re: แบบฟอร์มใบกำกับภาษีใหม่ รองรับกฎใหม่ที่จะเริ่มใช้ปีหน้าออกหรือยังครับ

ได้แล้วครับ พอ Restore Default Template ก็ใช้ได้ทันที ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย picpor : 28-08-2013 เมื่อ 09:20

sombatsecom
    Guest

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ picpor อ่านข้อความ
    ในส่วนของรายงานภาษีซื้อขาย รวมทั้งใบกำกับภาษีของผมทำไมยังไม่เปลี่ยนครับ ผมลองเปลี่ยนกลับมาใช้ Template เดิม (ค่าปกติที่โปรแกรมกำหนด) แล้ว ก็ยังรายงานเหมือนเดิม ต้องเข้าไปแก้ไขอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
    ขอถามเพิ่มเติมนะคะ
    ตอนนี้มีลูกค้าของดิฉัน ให้เพิ่มข้อมูลตามกฏใหม่นี้ เลยทันที (1/9/56) จึงขอถามว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
    ต้องโหลด ตัวเพ่ิมข้อมูลเลขประจจำตัวผู้เสียของลูกค้า และลำดับสาขา มาลงก่อนใช่หรือไม่
    หลังจากนั้น ทำอย่างไรต่อ

จะสามารถเพิ่มตอนนี้เลยได้หรือไม่ โดยไม่ต้องรอปีหน้า
    เพราะลูกค้าบางราย กำหนดมาให้ใช้เลย
    ขอบคุณค่ะ

sombatsecom
    Guest

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sombatsecom อ่านข้อความ
    ตอนนี้มีลูกค้าของดิฉัน ให้เพิ่มข้อมูลตามกฏใหม่นี้ เลยทันที (1/9/56) จึงขอถามว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
    ต้องโหลด ตัวเพ่ิมข้อมูลเลขประจจำตัวผู้เสียของลูกค้า และลำดับสาขา มาลงก่อนใช่หรือไม่

จะสามารถเพิ่มตอนนี้เลยได้หรือไม่ โดยไม่ต้องรอปีหน้า
    เพราะลูกค้าบางราย กำหนดมาให้ใช้เลย
    ขอบคุณค่ะ
    Name:  aa.jpg
Views: 1447
Size:  59.5 KB

อัพเดทโปรแกรมแล้วขึ้นแบบนี้

พอคลิก Next ในหน้า application Requirement มันก็ข้ามมาเป็นแบบนี้เลย มันไม่ขึ้นหน้า Destination Folder ค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sombatsecom : 07-09-2013 เมื่อ 15:15

Support
    สถานที่

แสดงว่าในเครื่องไม่มี drive Z: ครับ ให้ตรวจสอบว่า drive ที่ติดตั้งโปรแกรมคือ drive อะไรครับ ระบุให้ถูกต้อง และกรณีที่ติดตั้งเป็นแบบเน็ตเวิร์ค ต้องเป็น drive จากการ map เท่านั้นนะครับ

Name:  7-9-2556 14-25-42.png
Views: 1524
Size:  29.4 KB

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sombatsecom อ่านข้อความ

ขอบคุณค่ะ
    ให้อัพเดทเวอร์ชั่นล่าสุดเท่านั้นครับ จากนั้นก็ใส่เลขประจำตัวผู้เสียภาษีให้กับลูกหนี้แต่ละรายตามปกติ ในส่วนของสำนักงานใหญ่และสาขา หากไม่ใช่เป็นสาขาก็ไม่ต้องทำอะไรครับ เพราะค่าปกติจะถือว่าเป็นสำนักงานใหญ่อยู่แล้ว

สามารถเตรียมได้ตั้งแต่วันนี้ รวมทั้งสามารถเริ่มใช้ข้อบังคับใหม่นี้ได้ตั้งแต่วันนี้เลยครับ หรือแม้แต่รายงานภาษีซื้อ-ขายก็สามารถใช้รูปแบบใหม่ที่แสดงสำนักงานใหญ่/สาขาได้เลยครับ ไม่ต้องรอถึงสิ้นปี (ได้สอบถามจากสรรพากรแล้ว)

ที่จริงคำสั่งหรือข้อกำหนดนี้ออกมาหลายปีแล้วครับ (น่าจะเป็น 10 ปี) เพียงแต่ไม่ได้บังคับใช้จริงจัง

sombatsecom
    Guest

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kenny อ่านข้อความ
    แสดงว่าในเครื่องไม่มี drive Z: ครับ ให้ตรวจสอบว่า drive ที่ติดตั้งโปรแกรมคือ drive อะไรครับ ระบุให้ถูกต้อง และกรณีที่ติดตั้งเป็นแบบเน็ตเวิร์ค ต้องเป็น drive จากการ map เท่านั้นนะครับ

Name:  7-9-2556 14-25-42.png
Views: 1524
Size:  29.4 KB

ให้อัพเดทเวอร์ชั่นล่าสุดเท่านั้นครับ จากนั้นก็ใส่เลขประจำตัวผู้เสียภาษีให้กับลูกหนี้แต่ละรายตามปกติ ในส่วนของสำนักงานใหญ่และสาขา หากไม่ใช่เป็นสาขาก็ไม่ต้องทำอะไรครับ เพราะค่าปกติจะถือว่าเป็นสำนักงานใหญ่อยู่แล้ว

สามารถเตรียมได้ตั้งแต่วันนี้ รวมทั้งสามารถเริ่มใช้ข้อบังคับใหม่นี้ได้ตั้งแต่วันนี้เลยครับ หรือแม้แต่รายงานภาษีซื้อ-ขายก็สามารถใช้รูปแบบใหม่ที่แสดงสำนักงานใหญ่/สาขาได้เลยครับ ไม่ต้องรอถึงสิ้นปี (ได้สอบถามจากสรรพากรแล้ว)

ที่จริงคำสั่งหรือข้อกำหนดนี้ออกมาหลายปีแล้วครับ (น่าจะเป็น 10 ปี) เพียงแต่ไม่ได้บังคับใช้จริงจัง
    ในส่วนของ TEMPLATE จะเปลี่ยนแปลงหรือไม่คะ เพราะปัจจุบันได้แก้ไข TEMPLATE บางส่วนไปแล้ว

sombatsecom
    Guest

Name:  Untitled.jpg
Views: 1523
Size:  57.3 KB
    ในส่วนของ TEMPLATE จะเปลี่ยนแปลงหรือไม่คะ เพราะปัจจุบันได้แก้ไข TEMPLATE บางส่วนไปแล้ว

Support
    สถานที่

Name:  Untitled.jpg
Views: 1523
Size:  57.3 KB
    ปกติ ในการอัพเดท ควรทำที่เครื่องที่ติดตั้งครับ (ติดตั้งโปรแกรมจากเครื่องไหน ควรอัพเดทจากเครื่องนั้น)

กรณี error ตามรูป ให้ Uninstall ด้วยตัวเอง โดยไปที่ Control Panel ครับ

Name:  7-9-2556 16-58-08.jpg
Views: 1211
Size:  59.0 KB

ไม่มีผลต่อ template เดิมครับ สามารถอัพเดทได้อย่างปลอดภัย สำหรับรายงานใหม่ เช่น รายงานภาษีซื้อ ภาษีขาย หากไม่ทำการ Restoe Default Template (ดูคำอธิบายจากคำตอบด้านบน) ก็จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ ครับ

Senior Member

ถึงเวลาสอนการเพิ่มฟิลด์เลขประจำตัวผู้เสียภาษี และสาขา ได้แล้วมั้งครับ
    ขอบคุณครับ

Support
    สถานที่

คุณ veerajun และท่านอื่นๆ สามารถดูได้จากลิงค์นี้ครับ http://businesssoft.com/support/kb/article/AA-00955/0/

Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast