Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

ชื่อกระทู้: พิมพ์รายการสินค้า 18 รายการ แล้วไปคำนวณเงินหน้า 2

Member

พิมพ์รายการสินค้า 18 รายการ แล้วไปคำนวณเงินหน้า 2

ตั้งค่า print count ไว้ที่ 19 ครับ มีรายการอยู่ 18 รายการพิมพ์หน้าแรกครบทุกรายการ แต่ไปคำนวณยอดเงินหน้าถัดไป เลยกลายเป็นต้องใช้ใบกำกับภาษี 2 ฉบับ มีวิธีหลอกโปรแกรม หรือต้องตั้งค่าอย่างไรหรือเปล่าครับถ้าอยากให้คำนวณในหน้าแรกเลย เพราะหน้า 2 ไม่มีรายการใด ๆ เลย มีแต่ยอดเงินเท่านั้นครับ (เสียดายกระดาษต่อเนื่อง) หรือถ้าลองตั้งให้มากกว่า 19 จะมีผลต้องแก้ไขในส่วนอื่นด้วยหรือเปล่าครับ เพราะเกรงว่าจะเกินหน้ากระดาษแล้วทำให้รายการอื่นเพี้ยนไปด้วย

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: พิมพ์รายการสินค้า 18 รายการ แล้วไปคำนวณเงินหน้า 2

สามารถเพิ่มค่า Print Count ได้ถึง 21 ครับ เหตุที่กำหนดไว้ที่ 18 เนื่องจาก จะมีส่วนลดพิเศษที่ไม่ได้อยู่ฟอร์ม แต่จะใช้พิมพ์เมื่อเกิดรายการเท่านั้น แต่ในฟอร์มก็จะต้องมีเผื่อบรรทัดนี้ไว้ถึงแม้จะไม่ได้ใช้ก็ตาม ถ้าในใบกำกับไม่มีส่วนลดพิเศษ สามารถกำหนดได้ถึง 21 บรรทัดต่อหน้าตามที่แนะนำไปครับ

Name:  6-6-2556 13-24-37.jpg
Views: 744
Size:  82.4 KB

Member

Re: พิมพ์รายการสินค้า 18 รายการ แล้วไปคำนวณเงินหน้า 2

แล้วต้องไปลบในส่วนของส่วนลดพิเศษหรือเปล่าครับ เพราะลองเอาบิลเก่ามาลองดูก็ยังพิมพ์แค่ 18 รายการ ยังไม่กล้าลบรายการส่วนลดพิเศษของส่วนที่หนึ่ง เพราะเดี๋ยวอยากได้แล้วจะเอากลับมาไม่เป็นอีกครับ

สถานที่

ไม่ทราบว่า รูปแบบที่เลือกเป็นแบบลงฟอร์ม หรือ ไม่ลงฟอร์มครับ ถ้าใช้เป็นแบบไม่ลงฟอร์ม จะตัดส่วนลดพิเศษออกไม่ได้ แต่ถ้าเป็นแบบลงฟอร์ม จึงจะตัดส่วนลดพิเศษได้ครับ ไม่ทราบว่าคุณ picpor สามารถทำ Custom Template ได้หรือไม่ครับ

การกำหนด Custom Report Template

คือ เราสามารถสร้างรูปแบบ รายงานใหม่ ไปเก็บไว้โฟลเดอร์หนึ่ง พอจะใช้งานเราก็เปลี่ยนโฟลเดอร์ของรายงานเอาครับ จะทำให้เรามีรายงานทั้งสองรูปแบบไว้ใช้งานได้ทั้งสองรูปแบบครับ

ขั้นตอนแรกคือ ให้สร้างโฟลเดอร์ใหม่ขึ้นมาก่อน จากนั้นก็สร้างกิจการใหม่ โดยกำหนดให้เป็นข้อมูลชุดเดิม แต่โฟลเดอร์ของ Template ให้ไปชี้ที่โฟลเดอร์ใหม่ที่พึ่งสร้างขึ้นมา จากนั้นเราก็ทำการแก้ไขแบบฟอร์มตามที่เราต้องการได้ หรืออักวิธีหนึ่ง คือการปิดข้อความที่เราไม่ต้องการชั่วคราว โดยคลิกขวาบนข้อความที่เราต้องการไม่ให้แสดงชั่วคราว แล้วเลือก Visible และเมื่อไรที่เราต้องการข้อความนี้ ก็มาเปิดใช้อีกครั้งก็ได้ครับ

Name:  10-6-2556 14-01-30.jpg
Views: 700
Size:  75.4 KB

Member

ผมสร้าง Custom ไว้แล้วครับ แต่ผมแก้ไขบรรทัดต่าง ๆ ไว้มากมาย เพราะใช้ฟอร์มใบกำกับแบบที่สมัยยังเป็น dos อยู่เลยครับ พอเปลี่ยนมาใช้ Windows ก็ต้องปรับแต่งบรรทัดบ้าง ย้ายหมายเหตุซึ่งตอนนั้นผมใช้เป็นเลขใบสั่งซื้อ เลยเปลี่ยนตำแหน่งครับ ผมเลยลองลงรายการใหม่ให้เป็น 19 บรรทัด เครื่องพิมพ์ก็พิมพ์หน้าแรก 19 บรรทัดครับ แล้วก็ไปรวมเงินหน้า 2 อยู่ดีครับ ลองลบรายการส่วนลดพิเศษแล้วก็พิมพ์รวมเงินหน้า 2 เหมือนกันครับ

สถานที่

ให้แก้ไขฟอร์มอีกครั้งครับ
    1. เรียกออกแบบใบกำกับที่โปรแกรมขายสินค้า
    2. จากนั้นคลิกไปที่แทฟ Subreport1 คลิกขวา ที่ข้อมูลที่ละตัว โดยเริ่มจากรหัสสินค้า แล้วเลือก Position
    3. ปรับค่า Height เป็น 18
    4. ทำลักษณะนี้กับ ข้อมูลตัวอื่นด้วย

Name:  14-6-2556 13-52-35.jpg
Views: 659
Size:  55.1 KB

สถานที่

ผลจากการปรับจะได้ตามที่ต้องการครับ

Name:  14-6-2556 14-01-37.jpg
Views: 669
Size:  36.4 KB

Member

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

Page 1 of 2 12 LastLast