Results 1 to 2 of 2

ชื่อกระทู้: วิธีแก้ปัญหาไม่สามารถป้อนข้อความภาษาไทยเมื่อใช้ Internet Explorer

Support
    สถานที่
    Business Soft

วิธีแก้ปัญหาไม่สามารถป้อนข้อความภาษาไทยเมื่อใช้ Internet Explorer

ปกติระยะหลังๆ ผมจะใช้ Google Chrome เป็นประจำครับ เลยเพิ่งจะสังเกตว่าเวลาใช้ IE (ล่าสุดที่ผมใช้คือ IE10 เข้าใจว่าน่าจะเป็นกับเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ด้วย) จะไม่สามารถพิมพ์ข้อความภาษาไทยได้ ทั้งในเว็บบอร์ดแห่งนี้หรือที่ใดก็ตาม

เลยพยายามหาวิธีแก้ไขและสาเหตุ และก็พบว่าปัญหานี้เกิดจากไดรเวอร์ของ Logitech Mouse ที่ผมใช้อยู่ (ชื่อว่า SetPoint) เนื่องจากเมาส์ของ Logitech เป็นที่นิยม ผมเลยขอนำวิธีแก้ไขมาโพสต์สำหรับท่านอื่นนะครับ

วิธีแก้ก็คือ เข้าไปที่ Tools > Manage add-ons หาบรรทัด Logitech SetPoint แล้วทำการ Disable ครับ หลังจากนั้นท่านก็จะสามารถพิมพ์ข้อความภาษาไทยได้ตามปกติ

Name:  31-1-2556 17-46-52.png
Views: 10976
Size:  62.3 KB

Blueink
    Guest

Re: วิธีแก้ปัญหาไม่สามารถป้อนข้อความภาษาไทยเมื่อใช้ Internet Explorer

ขอบพระคุณมากเลยครับ ทำให้ผมตั้งค่าได้แล้ว
    ขอให้สิ่งดีๆจงมีแด่คุณและครอบครัวครับ