เมื่อเกิดเหตุการณ์ไฟดับขณะที่กำลังใช้โปรแกรม EASY-ACC ข้อมูลจะเกิดความเสียหายขึ้นหรือไม่?

คำตอบคือ "ไม่" ครับ โอกาสที่ข้อมูลของ EASY-ACC จะเสียหายเนื่องจากไฟดับมีอยู่อย่างเดียวก็คือ จะต้องเกิดไฟดับขณะที่ "ข้อมูลกำลังถูกเขียนลงฮาร์ดดิสก์" เท่านั้น

แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่าข้อมูลถูกเขียนลงฮาร์ดดิกส์เรียบร้อยแล้ว? วิธีสังเกตง่ายๆ ก็คือ หากหน้าจอกลับมารอรับการบันทึกรายการต่อไปหมายความว่าข้อมูลก่อนหน้านี้ได้ถูกเขียนลงฮาร์ดดิสก์เรียบร้อยแล้ว (ซึ่งปกติใช้เวลาเพียงเสี้ยววินาที โอกาสจึงน้อยมากๆ หรือไม่จำเป็นต้องให้ความสนใจ)

ที่เป็นเช่นนั้น เพราะ EASY-ACC จะมีระบบที่เรียกว่า "Save Mode" (ไม่ใช่ Safe Mode ของ Windows นะครับ) ข้อมูลจะถูกบันทึกลงฮาร์ดดิสก์อย่างสมบูรณ์ทุกครั้งที่มีการบันทึก ซึ่งหากพูดในแง่ทฤษฎี เท่ากับว่าท่านสามารถปิดเครื่องได้ทันทีโดยไม่จำเป็นต้องออกจากโปรแกรม ข้อมูลก็จะไม่เสียหายครับ (แต่ไม่แนะนำให้ทำนะครับ จะต้องออกจากโปรแกรมด้วยการจบการทำงานทุกครั้ง เพราะอาจจะมีบางค่าที่ต้องมีการบันทึกเมื่อจบการทำงาน)

ดังนั้น สรุปว่าเมื่อมีไฟดับเกิดขึ้น หลังจากที่ไฟกลับมาเป็นปกติแล้ว ท่านสามารถทำงานต่อจากเดิมได้ทันทีโดยไม่จำเป็นต้องทำอะไรครับ (หรือหากมีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้นจริง โปรแกรมจะแจ้งให้ทราบเมื่อเรียกเข้าโปรแกรม)

อย่างไรก็ตาม แม้ว่าโอกาสที่ข้อมูลจะเสียหายจากไฟดับมีน้อยมากๆ แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่มีโอกาสเลยนะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากไฟดับเกิดขึ้นขณะที่กำลังประมวลผลข้อมูลจำนวนมาก เช่น กำลังทำการ "นำข้อมูลมาประมวลผลใหม่" เป็นต้น (ซึ่งฮาร์ดดิสก์จะทำงานหรือมีการเขียนตลอดเวลา) ดังนั้น หากเป็นไปได้ แนะนำให้ติดตั้ง UPS หรือเครื่องสำรองไฟจะเป็นการป้องกันที่ดีที่สุดครับ