Results 1 to 2 of 2

ชื่อกระทู้: เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ลงโปรแกรมเสีย จะดึงข้อมูลมาใส่เครื่องใหม่ทำอย่างไรค่ะ

mail_ecacc_user
    Guest

เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ลงโปรแกรมเสีย จะดึงข้อมูลมาใส่เครื่องใหม่ทำอย่างไรค่ะ

เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ลงโปรแกรมเสีย จะดึงข้อมูลมาใส่เครื่องใหม่ทำอย่างไรค่ะ ข้อมูลเดิมจะหายหรือเปล่า ช่วยแนะนำมาให้หน่อยนะค่ะ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ลงโปรแกรมเสีย จะดึงข้อมูลมาใส่เครื่องใหม่ทำอย่างไรค่ะ

ถ้าตัว Windows เสีย ยังพอจะกู้ข้อมูลได้ แต่ถ้าตัวฮาร์ดดิสก์เสียอาจจะมีผลกับข้อมูลได้ การดึงข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ออกมา จะต้องใช้คอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่งที่สามารถ Boot ได้ แล้วเอาฮาร์ดดิสก์ลูกที่มีปัญหาไปพ่วงต่อกัน จากนั้นก็ทำการย้ายข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ตัวที่ 2 ไปเก็บไว้ที่ฮาร์ดดิสก์ตัวที่ 1 หรือเก็บไว้บนอุปกรณ์ภายนอกอื่นๆ กรณีนี้สำหรับผู้ที่พอจะมีความรู้เรื่องอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ก็ทำเองได้ครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ แนะนำให้ร้านคอมพิวเตอร์ทั่วไปทำให้ได้ครับ

หรือจะใช้กล่องใส่ฮาร์ดิสก์ก็สะดวกดีครับ ต่อผ่านช่อง USB ที่จะง่ายกว่า ราคา 5-600 บาท

Name:  p_302446.jpg
Views: 488
Size:  29.6 KB