Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

ชื่อกระทู้: การลงโปรแกรมใหม่

nattha
    Guest

การลงโปรแกรมใหม่

ค่ะ คือตอนนี้เรา มีสาขาเปิดใหม่ นะค่ะ แล้วต้องนำโปรแกรม EASY-ACC ไปลง โดยจะเซตข้อมูลไปเลย เวลาไปลงเครื่อง ที่สาขาสามารถ ใช้งานได้เลย โดยเรากำหนดแบบฟอร์ม ชื่อบัญชี และอื่นๆ ที่สามารถพร้อมใช้งาน ค่ะ มีวิธีการไหมค่ะ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: การลงโปรแกรมใหม่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nattha อ่านข้อความ
    ค่ะ คือตอนนี้เรา มีสาขาเปิดใหม่ นะค่ะ แล้วต้องนำโปรแกรม EASY-ACC ไปลง โดยจะเซตข้อมูลไปเลย เวลาไปลงเครื่อง ที่สาขาสามารถ ใช้งานได้เลย โดยเรากำหนดแบบฟอร์ม ชื่อบัญชี และอื่นๆ ที่สามารถพร้อมใช้งาน ค่ะ มีวิธีการไหมค่ะ
    เข้าใจว่าสิทธิ์การติดตั้งได้ใช้ไปแล้วครับ เพราะโปรแกรมกำหนดให้ 1 โปรแกรมต่อ 1 เครื่อง ถ้ามีเครื่องที่จะใช้โปรแกรม EASY-ACC อีกต้องจัดซื้อเพิ่มครับ

nattha
    Guest

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nattha อ่านข้อความ
    ตอนนี้ มีสิทธิ์อยู่แล้วค่ะ ที่ยังไม่ได้ลง

nattha
    Guest

สาขามันอยู่ไกล แล้วอยากจะเซต เตรียมข้อมูลไปเลย จะได้เหลือแค่ลง สต๊อกคงเหลือ

mairoo
    Guest

คุณ nattha
    คุณ Krit กำลังบอกว่า โปรแกรมกำหนดให้ 1 โปรแกรมต่อ 1 เครื่อง แปลว่า 1 ชุด มีสิทธิติดตั้งได้ 3 ครั้ง แต่ไม่ได้หมายความว่า ติดตั้งได้ 3 เครื่อง ถ้าทำเช่นนั้น จะผิดเงื่อนไขการใช้ (บริษัท รับไม่ได้) เมื่อไม่แน่ใจ เลยยังไม่ตอบคุณ ขอคำยืนยันว่า คุณซื้อชุดที่ 2 จริง ซักหน่อยครับ
    ถูกไหมครับคุณ Krit

nattha
    Guest

อ่อ ค่ะ ขอโทษค่ะ ก้อคือ สื่อ ผิดเนาะ เรากำลังจะลง ใช้โปรแกรม ไม่ได้ จะนำสิท ที่เหลือไปใช้ เนื่องจาบริษัท เพิ่งได้ลองเปลี่ยนระบบ มาใช้ EASY - acc นะค่ะ แต่จะเริ่ม ที่สาขาใหม่ก่อน
    ขอโทษจริงๆค่ะ แล้วช่วงเปลี่ยนระบบ มันจะต้องกระทบการทำงาน ทีเปิดขายทุกวัน เพราะเครื่องที่จะลงมันมีโปรแกรมอันเดิมใช้อยู่ เลยไม่อยากปิดการทำงานนะค่ะ

nattha
    Guest

อ่อ ค่ะ ขอโทษค่ะ ก้อคือ สื่อ ผิดเนาะ เรากำลังจะลง ใช้โปรแกรม ไม่ได้ จะนำสิท ที่เหลือไปใช้ เนื่องจาบริษัท เพิ่งได้ลองเปลี่ยนระบบ มาใช้ EASY - acc นะค่ะ แต่จะเริ่ม ที่สาขาใหม่ก่อน
    ขอโทษจริงๆค่ะ แล้วช่วงเปลี่ยนระบบ มันจะต้องกระทบการทำงาน ทีเปิดขายทุกวัน เพราะเครื่องที่จะลงมันมีโปรแกรมอันเดิมใช้อยู่ เลยไม่อยากปิดการทำงานนะค่ะ ก้อเลยจะเตรียมข้อมูลไปเลย จะพูดไงดีละ........ไม่สะดวกก้อขอโทษค่ะ

Support
    สถานที่
    Business Soft

ขออนุญาตตอบแทนคุณ krit ก่อนนะครับ ก่อนอื่น จากคำถาม คุณ nattha สามารถสร้างหรือกำหนดทุกอย่างเตรียมไว้ได้เลย (โดยไม่ต้องบันทึกรายการค้าใดๆ) จากนั้นให้ทำการ "สำรองแฟ้มข้อมูล" แล้วนำแฟ้มข้อมูลที่สำรองไว้นี้ (ปกติจะอยู่ในรูป .zip) ไปทำการ Restore (เรียกคืนแฟ้มข้อมูล) ที่เครื่องสาขาที่ได้ติดตั้งโปรแกรม EASY-ACC เตรียมไว้เรียบร้อยแล้ว

หรืออาจจะใช้วิธีที่ง่ายกว่าคือ Copy ทั้งโฟลเดอร์ (เช่น \DATAFILE) แล้วนำไปวางไว้ที่เครื่องที่สาขาครับ จะเป็นชื่อโฟลเดอร์เดิมหรือจะกำหนดใหม่ก็ได้ เพียงแต่จะต้อง Copy ทั้งโฟลเดอร์ จะเลือกเฉพาะบางไฟล์ไม่ได้

ส่วนเรื่องสิทธิ์การติดตั้ง จะเป็นตามที่คุณ mairoo ได้ช่วยเข้ามาให้ข้อมูลครับ นั่นคือ โปรแกรม 1 ชุดสามารถใช้ได้กับ 1 เครื่องเท่านั้น ส่วนการที่ตัว Protection USB (หรือ Protection Disk) มีสิทธิ์การติดตั้งให้ 3 ครั้ง เพราะหากสิทธิ์การติดตั้งเสียหาย (เช่นฮาร์ดดิสก์ขัดข้องหรือมีไวรัส ฯลฯ) ก็สามารถติดตั้งใหม่ได้ทันทีโดยไม่ต้องเสียเวลาเข้ามาขอบริการเพิ่มสิทธิ์จากบริษัทครับ ที่จริง แม้จะใช้สิทธิ์ครบ 3 ครั้งแล้วก็ยังคงเพิ่มสิทธิ์ได้ตลอดครับ อาจจะเรียกว่าเพิ่มได้ไม่จำกัดก็ได้ แต่ทั้งนี้ จะต้องเป็นเครื่องใดเครื่องหนึ่งเพียงเครื่องเดียวเท่านั้น (และการขอเพิ่มต้องเนื่องมาจากสิทธิ์การติดตั้งเสียหายเท่านั้น)

สำหรับกรณีที่ใช้งานแบบ LAN ให้ติดตั้งลงในเซิร์ฟเวอร์เพียงเครื่องเดียวครับ เครื่องลูกไม่ต้องติดตั้ง (ชุด Stanalone สามารถใช้ได้ 3 เครื่องพร้อมกัน ชุด Network ใช้ได้ 10 เครื่องพร้อมกัน)

mairoo
    Guest

คุณ nattha
    เมื่อคุณ kenny เริ่มตอบแล้ว ผมบอกต่อละกัน ทำตามคุณ Kenny ตอบแล้ว ปิดท้ายด้วยวิธีด้านล่างนะ
    http://businesssoft.com/support/kb/article/AA-00538/0/

Page 1 of 2 12 LastLast