Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

ชื่อกระทู้: มีปัญหาเกี่ยวกับการดู reports ราคาขายและจำนวนคงเหลือ

ma_quee007
    Guest

มีปัญหาเกี่ยวกับการดู reports ราคาขายและจำนวนคงเหลือ

มีปัญหาเกี่ยวกับการดู reports ราคาขายและจำนวนคงเหลือ

มันไม่ขึ้นอะไรเลยครับ
    Name:  001.jpg
Views: 503
Size:  55.0 KBName:  002.jpg
Views: 487
Size:  64.9 KB

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: มีปัญหาเกี่ยวกับการดู reports ราคาขายและจำนวนคงเหลือ

รบกวนทดลองกดปุ่ม [...] ที่อยู่ท้ายช่องรหัส แล้วลองเลือกรหัสจากที่มีอยู่ในแฟ้มข้อมูลดูครับ พอดีผมไม่แน่ใจว่าที่แสดงรหัส 0 กับ ใบ มาจากการคีย์เอง หรือ เลือกจากโปรแกรม แต่ถ้าเป็นการเลือกจากแฟ้มข้อมูลแล้วยังไม่แสดง ให้ลองแก้ไขดังนี้
    1. สำรองแฟ้มข้อมูลทั้งหมด ถ้าใช้งานบนระบบ LAN ต้องให้ทุกคนออกจากระบบ LAN ก่อน
    2. ไปที่รายการ Others > แฟ้มแฟ้มข้อมูลที่เสียหาย ทำการแก้ไขแฟ้มสินค้าคงคลังทั้งหมด
    3. ทดลองพิมพ์รายงานดูอีกครั้ง ถ้ายังไม่แสดง ลองดูข้อมูลจากรายงานตัวอื่น เช่นการเคลื่อนไหวของสินค้า ว่ามีรหัสออกมาหรือไม่

ma_quee007
    Guest

Re: มีปัญหาเกี่ยวกับการดู reports ราคาขายและจำนวนคงเหลือ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ma_quee007
    Guest

ตอนนี้มีปัญหาใหม่ครับ คือ สต๊อกผม จำนวนสินค้ามันมั่วไปหมดเลยครับ บางรายการติดลบด้วย บางรายการของโชว่ามี1ตัว แต่เปิดบิลขายกลับขายออกไม่ได้ (มันขึ้นว่าจำนวนสินค้าไม่พอขาย)
    จะแก้ยังไงได้บางครับ

สถานที่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ma_quee007 อ่านข้อความ
    ตอนนี้มีปัญหาใหม่ครับ คือ สต๊อกผม จำนวนสินค้ามันมั่วไปหมดเลยครับ บางรายการติดลบด้วย บางรายการของโชว่ามี1ตัว แต่เปิดบิลขายกลับขายออกไม่ได้ (มันขึ้นว่าจำนวนสินค้าไม่พอขาย)
    จะแก้ยังไงได้บางครับ
    ลองแก้ไขโดย
    1. สำรองข้อมูลทั้งหมด
    2. เรียกโปรแกรมสินค้าคงคลัง
    3. ไปที่รายการ Others > นำข้อมูลมาประมวลผลใหม่ กำหนดให้โปรแกรมคำนวณใหม่ตั้งแต่ 01/2554-12/2555
    4. ประมวลผลเสร็จแล้วลองดูตัวเลขรายการที่ยอดคงเหลือติดลบอีกครั้งว่ายังติดลบอยู่หรือไม่ ถ้าไม่มีรายการหายไปตัวเลขควรจะเป็นบวกหลังการประมวลผลครับ

ma_quee007
    Guest

ไม่หายครับ กลับหนักกว่าเดิม มั่วมากขึ้นครับ
    แล้วถ้า ผมจะล้างข้อมูลในคลังสินค้า มันจะมีผลกับรายการขายสินค้าไหมครับ

สถานที่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ma_quee007 อ่านข้อความ
    ไม่หายครับ กลับหนักกว่าเดิม มั่วมากขึ้นครับ
    แล้วถ้า ผมจะล้างข้อมูลในคลังสินค้า มันจะมีผลกับรายการขายสินค้าไหมครับ
    ครับ ส่วนใหญ่ปัญหาที่เคยพบในลักษณะนี้ จะมาจากการบันทึกรายการที่ไม่ปกติครับ หมายความว่าไม่ได้บันทึกจากรายการบันทึกประจำวัน แต่อาจจะใช้วิธีการปรับตัวเลขยอดคงเหลือเข้าไปโดยตรง หรืออาจะมีการแก้ไขต้นทุนเฉลี่ย หรืออีกกรณีหนึ่ง คือรายการบันทึกหายไป โดยเฉพาะรายการซื้อทำให้ตัวเลขผิดไปหมดครับ อีกกรณีหนึ่งที่พบค่อนข้างบ่อยคือการปิดบัญชีสินปีเกิน แล้วแก้ไขปีให้กลับมา ซึ่งจะมีผลเรื่องยอดยกมาไม่ถูกต้องได้

ส่วนที่ถามว่าถ้าจะล้างข้อมูลในส่วนคลังสินค้า แล้วจะมีผลไปยังโปรแกรมขายสินค้าหรือไม่ ก็จะมีผลตามนี้ครับ
    1. ไม่สามารถจะแก้ไขรายการใบกำกับได้ รวมไปถึงการออกใบลดหนี้ต่างๆ
    2. รายงานต่างๆ ในโปรแกรมขายสินค้า สามารถที่จะดูได้เช่นเดิม

คำแนะนำเพิ่มเติม
    ถ้าสินค้าที่มีปัญหามีไม่กี่รหัส แนะนำให้แก้ไขเฉพาะรหัสที่เกิดปัญหาจะดีกว่า แต่ถ้ามีรหัสที่ผิดเป็นจำนวนมาก อาจจะส่งข้อมูลมาให้ทางบริษัทตรวจสอบให้ก่อน แล้วพิจารณาอีกครั้งหนึ่งก็ได้ครับว่า จะเริ่มต้นใหม่ หรือจะทำอย่างไรต่อไปครับ

Page 1 of 2 12 LastLast