Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

ชื่อกระทู้: อยากให้ลดขั้นตอนการยืนยันการรับชำระหนี้

Member

อยากให้ลดขั้นตอนการยืนยันการรับชำระหนี้

กิจการมีลูกหนี้เจ้าหนี้ พอถึงวันชำระ-รับชำระ (ทำการตัดครั้งละมาก ๆ ) พอตกลง แล้วโปรแกรมก็ให้ยืนยัน พอยืนยันเสร็จก็ถามว่าจะพิมพ์หรือเปล่า และตัวเคอร์เซอร์ก็จะอยู่ที่พิมพ์ อยากให้ลดขั้นตอนในการสั่งพิมพ์ หรืออาจทำให้ค่าเริ่มต้นเป็นที่ไม่พิมพ์ เพื่อเวลาไม่พิมพ์จะได้ไม่ต้องเลือนมือไปที่ปุ่ม Esc เพราะตอนตัดลูกหนี้-เจ้าหนี้ มือมักจะทำงานที่ชุดตัวเลข (พอดีเอกสารมักจะอยู่ด้านซ้ายตอนลงรายการ) หรือเป็นไปได้หากมีเช็คบอกซ์ ให้ไม่ต้องพิมพ์หรือแสดงรายการพิมพ์อีก ก็จะดีนะครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: อยากให้ลดขั้นตอนการยืนยันการรับชำระหนี้

รับทราบครับ ผมอยากจะแนะนำการใช้สักเล็กน้อยครับ เนื่องจากลูกค้าโดยส่วนใหญ่ที่ใช้โปรแกรมบน MS Windows มักจะใช้เม้าส์จนเกิดความเคยชิน ซึ่งผมเองก็เป็นผู้หนึ่ง และก็มีความรู้สึกว่าเม้าส์ทำให้เราเสียเวลากับการทำงานค่อนข้างมากครับ โปรแกรม EASY-ACC จริงๆ แล้วได้ออกแบบมาเพื่อให้ทำงานโดยตรงกับคีย์บอร์ด เพราะผู้ใช้ส่วนใหญ่จะอัพเกรดจากเวอร์ชั่น DOS มาเป็น for Windows ทำให้เคยชินกับการใช้งานบนคีย์บอร์ดมากกว่าการใช้เม้าส์

ดังนั้น ผมแนะนำว่าตอนที่จะบันทึกรายการต่างๆ ลองไม่ใช้เม้าส์ดูครับ จะเห็นว่าเราสามารถใช้คีย์บอร์ดควบคุมการทำงานต่างๆ บนจอภาพได้รวดเร็วกว่าการใช้เม้าส์มาก และแทบจะไม่ต้องเลื่อนมือออกจากคีย์บอร์ดเพื่อไปขยับเม้าส์เลยครับ จะช่วยให้มีความสุขกับการใช้โปรแกรมมากขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ

อย่างเช่น
    - ตอนที่จะกดบันทึกรายการ แทนที่จะเลื่อนเม้าส์ไปคลิกที่ "ตกลง" ก็ใช้การกด F10 แทน
    - ถ้าจะเลือกรหัสลูกค้า หรือ เจ้าหนี้ ก็ให้กด F1 แทน
    - หรือถ้าจะเลือกพิมพ์หรือไม่พิมพ์ ก็ให้ใช้ลูกศรซ้าย/ขวา แทน

อาจจะปรับตัวสักพักครับ เมื่อคุ้นเคยกับปุ่มต่างๆ แล้วจะช่วยให้เราไม่ต้องเลื่อนมือไปใช้เม้าส์เลยครับ

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

Re: อยากให้ลดขั้นตอนการยืนยันการรับชำระหนี้

วิธีการใช้ keyboard shortcut

http://www.businesssoft.com/forum/sh...&p=243#post243

Support
    สถานที่
    Business Soft

เท่าที่ผมทราบจะมีการเพิ่ม option ส่วนนี้ครับ (ผมจำได้ว่าคุณ picpor เคยแจ้งมาแล้ว) แล้วผมจะสอบถามอีกครั้งนะครับ

Member

ผมพยามปรับตัวให้ใช้งานกับระบบ Windows ครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

คุณ picpor ดาวน์โหลดเวอร์ชั่นล่าสุด หรือ คลิกที่นี่ มีการเพิ่มเติมส่วนดังกล่าวแล้วตามรูป (เข้าไปในส่วนของการชำระเงินหรือรับชำระเงิน กด Right-Click จะมีตัวเลือกให้เลือก โดยกรณีคุณ picpor ให้เอาเครื่องหมายถูกออกครับ)

Name:  8-8-2555 21-23-30.png
Views: 6275
Size:  8.8 KB

Member

ขอบคุณครับ ผมเข้าไปดูโปรแกรม Update เห็นเป็นตัวเดิม Build 2905 เลยไม่ได้สนใจ แต่คลิกตาม Link ที่ส่งมาให้ พอติดตั้งเสร็จ เป็น Build 2906 ได้แล้วครับ ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยลดขั้นตอนการชำระเงิน

Page 1 of 2 12 LastLast