Results 1 to 7 of 7

ชื่อกระทู้: ด่วนมาก ใช้งานพร้อมกันหลายไฟล์ไม่ได้ (เพิ่มเติม)

sombatsecom
    Guest

ด่วนมาก ใช้งานพร้อมกันหลายไฟล์ไม่ได้ (เพิ่มเติม)

ด่วนมาก ใช้งานพร้อมกันหลายไฟล์ไม่ได้
    ใช้ ECACC FOR NETWORK แบบ 10 USER แต่ไม่สามารถเปิดไฟล์พร้อมกันหลายๆไฟล์ได้ในแต่ละเครื่อง ลองนับดูคร่าวๆ ไม่เกิน 10 โปรแกรม

ถ้าเปิดเพิ่มอีก เครื่องจะแจ้งว่า " THE MAXINUM NUMBER OF USERS HAVE BEEN REACHED!" ต้องไปปิดโปรแกรมลง จึงจะเปิดเพิ่มได้

แต่จริงๆควรจะเปิดพร้อมกันได้หลายไฟล์โดยไม่จำกัด ไม่ใช่หรือคะ
    -----------------------------------------------

ซึ่งได้รับคำตอบแล้วว่าตามโปรแกรมต้องเป็นแบบนี้
    ---------------------------------------------

แต่ไม่เข้าใจว่า ตอนก่อนหน้านี้ ที่ไม่ได้ใช้แบบ NETWORK ทำไมมันสามารถใช้ได้หลายโปรแกรม และมีวิธีแก้ไขไหมคะ เพราะโดยปกติแต่ละเครื่อง ก็ต้องทำงานหลายโปรแกรมอยู่แล้วค่ะ บัญชีคนนึงใช้หนึ่งเครื่อง หนึ่ง DIRECTORY ก็ต้องเปิดหลายไฟล์อยู่แล้ว แบบนี้ไม่สะดวกเลย แก้ไขได้ไหมคะ

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: ด่วนมาก ใช้งานพร้อมกันหลายไฟล์ไม่ได้ (เพิ่มเติม)

ปกติถ้าเป็นเครื่องเดียวกัน แม้จะเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกันจะต้องนับเป็น 1 ครับ ผมขอตรวจสอบอีกครั้งแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

Support
    สถานที่
    Business Soft

Re: ด่วนมาก ใช้งานพร้อมกันหลายไฟล์ไม่ได้ (เพิ่มเติม)

คุณ sombatsecom ดาวน์โหลดอัพเดทล่าสุด http://www.businesssoft.com/bs/file_...cc32_setup.exe ลองดูอีกครั้ง (1 เครื่องจะเปิดกี่โปรแกรมก็ได้ ต้องนับเป็น 1) แล้วรบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

mairoo
    Guest

ขออนุญาตแสดงความเห็นบ้างครับ ใช้ecacc for network 10 user มานานแล้ว
    ใช้จำนวนเต็มที่ ตอนเป็น dos ไม่เคยมีปัญหานี้ เปลี่ยนระยะแรกที่เป็น win ก็มีปัญหานี้
    ปัจจุบันใช้จำนวนเครื่องไม่ถึง 10 เลยยังไม่เจอปัญหา(มั้ง)
    แต่ขอตีความนิดหนึ่ง 10 user ควรหมายถึง 10 user จาก 10 station ใช่ไหม ไม่น่าหมายถึง 10 การเรียกใช้โปรแกรม ซึ่งแปลว่าอาจใช้ได้เพียง 3 เครื่องเท่านั้น

thaveesak
    Guest

ถูกต้องตามที่คุณ mairoo แจ้งครับ

ลองดาวน์โหลดอัพเดทล่าสุด ตามที่คุณ kenny แจ้งลิ้งค์ไว้ครับ

mbamba
    Guest

กรณีนี้
    แต่ใน Dos เองไม่ได้กำหนดนี่ครับว่า ใช้ GL IC BI IN แล้วนับเป็น 4 Users เพราะปกติแล้วโปรแกรมควรจะนับที่ 1 เครื่องต่อ 1 User นะครับ เพราะไม่งั้น สมมุติฝ่ายบัญชี ใช้งาน GL IC IN เปิดพร้อมกันใน 1 เครื่อง ก็จะถูกนับไป 3 Users เลย ผมว่าไม่น่าจะถูกต้องนะครับ แบบนั้นเราต้องชื้อ network User เยอะมากเลยทีเดียว

คิดเห็นอย่างไรครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวน่าจะเป็น 1 เครื่อง 1 user โดยไม่จำกัดการเปิดเมนูของโปรแกรม

Support Krit's Avatar
    สถานที่
    Businesss Soft

ตอนโปรแกรมปรับแก้ไขในเรื่องสิทธิการใช้งานให้แล้วครับ ตาม LINK ที่แจ้งไว้ จะใช้ได้ 10 เครื่อง โดยไม่จำกัดโปรแกรมที่จะเปิดต่อ 1 เครื่องครับ