Results 1 to 7 of 7

ชื่อกระทู้: ติดตั้ง EACY-ACC Point of Sale บนวินโดว์ XP

Taput
    Guest

ติดตั้ง EASY-ACC Point of Sale บนวินโดว์ XP

... เครื่องเดิมที่ติดตั้ง ลงในwindows mee (พังไปแล้ว) ครับ

... เลยเอาแผ่นโปรแกรม (ป๊อปปี้ดิส) ไปลงกับเครื่องใหม่ที่เป็นwindows xp

... ติดตั้งจนเสร็จ (เครื่องแจังติดตั้งเสร็จสมบูรณ์)

... พอเข้าใช้โปรแกรม หน้าจออ่านไม่ได้เลยครับ

... ท่านใดมีวิธีแก้ไข ช่วยกรุณาโพสตอบผมด้วย ขอขอบพระคุณล่วงหน้า ครับบบ

... ตอนนี้ผมมี EASY-ACC ชุดรวมอยู่ในเครื่อง และใช้อยู่

... อยากจะเปลี่ยนใช้ Point of sale บ้างแล้ว อักษรมันโตดี (แก่แล้วมองไม่ค่อยเห็น)

... ช่วยด้วย นะคราบ ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Taput : 29-06-2012 เมื่อ 20:25

Taput
    Guest

Re: ติดตั้ง EACY-ACC Point of Sale บนวินโดว์ XP

... โปรแกรม EASY-ACC ชุดรวม

... ที่โปรแกรม BILLING ขายสินค้าและออกใบกำกับ มีวิธีแก้ บางอย่างได้ไหมครับ

... 1 เวลายิงตัวอ่านบาร์โค้ต อยากให้โปรแกรม อ่านและบันทึก เหมือนกับโปรแกรม EASY- Point of sale (โดยไม่ต้องเคาะ Enter รายการ จำนวน .. อื่นๆ)

... 2 ทำรายการเสร็จ แล้วค่อย สั่งพิมพ์

... 3 ออกบิลเป็นกระดาษต่อเนื่อง และ เอ 4

... สรุปว่า เวลาออกบิล ทำเหมือนกับห้างแม็คโคร ออกบิล (โปรแกรมของเราทำได้ไหมครับ )

... ท่านที่มีวิธีแก้ได้ ช่วยกรุณาโพสตอบผมด้วยนะครับ จะเลี้ยงข้าว (ถ้าอยู่ใกล้กันครับ) ขอบคุณครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

mairoo
    Guest

Re: ติดตั้ง EACY-ACC Point of Sale บนวินโดว์ XP

ขออนุญาตตอบ
    ไปที่ Link นี้ สำหรับปัญหาแรก
    http://www.businesssoft.com/index.ph...3Ados-version-

mairoo
    Guest

ปัญหาที่สอง ยังไม่เคยลองทำในประเด็นที่ 1 แต่ประเด็นที่ 2 และ 3 เป็นเรื่องปกติ
    วิธีแก้ ก็อยากรอ ทาง support ตอบ จะได้เป็นความรู้เพิ่มเติม

thaveesak
    Guest

ขอตอบปัญหาที่สองนะครับ และขอบคุณ คุณ mairoo ด้วยนะครับที่ตอบปัญหาแรกไป

ประเด็นที่ 1 เนื่องด้วย EASY-ACC Billing นั้น จะคล้ายๆ กับโปรแกรมขายส่ง ซึ่งจำเป็นจะต้องมีการใส่จำนวนสินค้า จึงไม่สามารถจะข้ามไปที่รายการสินค้าตัวต่อไปได้ ทำได้เพียงหลังจากยิงสินค้าบาร์โค้ต ก็ยังคงต้องค้างอยู่ที่จำนวนสินค้าโดยปกติ เพื่อรอการยืนยันจำนวนสินค้าครับ ซึ่งไม่เหมือน Point of Sale จะเป็นลักษณะเป็นขายปลีก(แต่สามารถนำไปใช้กับการขายส่งได้เช่นเดียวกัน) ซึ่งทำให้สะดวกกว่า Billing ถ้าต้องการความรวดเร็วครับ

ประเด็นที่ 2 น่าจะเป็นโปรแกรม Point of Sale ใช่ไหมครับ โดยปกติแล้ว ถ้าเป็นวินโดส์ 98 วินโดส์ Me จะทำการพิมพ์แบบ RealTime อยู่แล้ว คือทำรายการแล้วก็พิมพ์รายการนั้นออกมาเลย แต่ต่างกับตัว วินโดส์ XP จะพิมพ์ก็ต่อเมื่อ ลูกค้า ทำการ กด F10 แล้วเครื่องจะทำการพิมพ์ให้ที่หลัง ซึ่งไม่แน่ใจว่าลูกค้าใช้เป็นวินโดส์อะไรอยู่ แต่วิธีแก้ อาจจะต้องรอทางโปรแกรมเมอร์ชี้แจงอีกครั้ง ว่าสามารถให้ XP พิมพ์แบบ 98 หรือ Me ได้หรือไม่ แต่สรุปคือ XP กด F10 แล้วจึงจะพิมพ์ ถ้า 98 กับ Me จะพิมพ์ทุกๆ รายการสินค้าเลยครับ

ประเด็นที่ 3 Point of Sale จะมีระบบการออกใบกำกับภาษีเต็มรูปแบบอยู่แล้วครับ โดยไปที่หัวข้อ Report>พิมพ์ใบกำกับภาษีเต็มรูปแบบ ครับ ซึ่งสามารถพิมพ์ได้ทั้ง A4 และ กระดาษต่อเนื่องครับ

หรือถ้าไม่เข้าใจตรงไหนถามเพิ่มเติมได้ครับ

boonsiri
    Guest

ของผมก็เจอปัญหาเดียวกับคุณ Taput #1 และแก้ไขตามลิ้งค์ที่คุณ mairoo #3 แล้ว แต่ก็ปัญหายังเหมือนเดิมครับ คือเข้าสู่โหมด DOS ตัวหนังสือก็ปกติดีครับ แต่พอเข้าโปรแกรมจากช็อตคัทที่หน้าจอแล้ว อ่านไม่ออกเลยครับ
    รบกวน BS Support ตอบด้วยนะครับ

KiE
    Guest

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boonsiri อ่านข้อความ
    ของผมก็เจอปัญหาเดียวกับคุณ Taput #1 และแก้ไขตามลิ้งค์ที่คุณ mairoo #3 แล้ว แต่ก็ปัญหายังเหมือนเดิมครับ คือเข้าสู่โหมด DOS ตัวหนังสือก็ปกติดีครับ แต่พอเข้าโปรแกรมจากช็อตคัทที่หน้าจอแล้ว อ่านไม่ออกเลยครับ
    รบกวน BS Support ตอบด้วยนะครับ
    ถ้าเรียกเข้าจาก Command Prompt ได้ รบกวนคุณ boonsiri ลบ shortcut เก่าออกก่อน แล้วจึงทำการสร้าง shortcut ใหม่ตาม link ของคุณ mairoo อีกครั้งครับ